Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về đồ án

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về đồ án

Mình đang làm đồ án " Mạch đèn quảng cáo dùng IC số chạy 4 kiểu " , có thằng bạn bảo mình sài 2 con 4017 + 2 con 555 là chạy đc 4 kiểu nhưng mình ko bít phải lắp như thế nào , 7/5 là hạn chót mình đăng kí đồ án rồi nên mình sợ ko kịp vẽ sơ đồ nên ai có sơ đồ nguyên lý có thể cho mình xin tham khảo . Còn 1 đề tài nữa là nguồn 12v 5a mình đã kiếm ra sơ đồ nhưng ko bít đúng hay ko các bạn kiểm tra dùm mình nhé
    Sơ đồ đây :
    Và đây nữa :
    Mình cần ưu tiên tìm mạch quảng cáo trước nhé vì thấy nó dễ làm hơn , mong các bạn giúp đỡ
    Mà mình ko có nhiều tiền nên mình chỉ làm khoảng 15 con led thôi , các bạn thông cảm
    Mình chiỉ có thể sài ic số nhé , GV hướng dẫn ko cho sài vi điều khiển ( mình mới năm 2) và mình ko phải là giỏi về VDK nên GV có cho cũng ko làm đc
    Last edited by hongthuan200; 04-05-2012, 19:10.

Sao ko ai vào giúp mình vậy

Comment

bạn nên dùng FF ấy, tạo được rất nhiều hiệu ứng theo ý bạn
      Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
      gmail :

Comment

vấn đề là chạy những kiểu gì, 4017 thì chạy một chiều. Cách làm đèn chạy tốt nhất từ xưa nay vẫn là dùng rom hoặc vi xử lý.
        Mobile: 0982263051

Comment

Nguyên văn bởi tai_n_a Xem bài viết
          vấn đề là chạy những kiểu gì, 4017 thì chạy một chiều. Cách làm đèn chạy tốt nhất từ xưa nay vẫn là dùng rom hoặc vi xử lý.
          Nhưng GV của mình ko cho sài vi điều khiển , mình cần 4 kiểu chạy là : trái qua , phải qua , từ 2 đầu chạy vào trong , từ trong chạy ra 2 bên , bạn nói 4017 chỉ chạy 1 chiều vậy thì sài con gì bây giờ , chỉ dùng ic số nhé những thứ khác ko sài đc

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
            bạn nên dùng FF ấy, tạo được rất nhiều hiệu ứng theo ý bạn
            Flip Flop thì thuộc về kĩ thuật số rồi , mà môn mình mình chưa đăng kí học

Comment

vậy thì bạn làm 4 mạch với 4 kiểu chạy bạn nói, rồi dùng bộ selector như 4052 để chọn kiểu nào.
              Cách khác bạn có thể dùng con cài 74373, đầu ra của mỗi bộ nối vào đầu vào của 1 con cài. 4 con cài nối chung ngõ ra với nhau, bạn điều khiển chân output enable (1) và chân 11 thì nối nguồn.
              chạy qua chạy lại hay trong ra ngoài, ngoài vô trong đều dùng 4017 được hết, chỉ cần thay đổi cách nối dây thôi.
              Clock dùng chung cho 4 mạch.
              Mobile: 0982263051

Comment

tôi có ý này, con rom 27c64 chẳng hạng có còn gọi là ic số không?
                dùng rom + với vài con ic số thì có vô số hiệu ứng.
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

hongthuan200 Tìm hiểu thêm về hongthuan200

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X