Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác tìm chổ sai mạch đếm sản phẩm dùng 74ls90+7447 em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác tìm chổ sai mạch đếm sản phẩm dùng 74ls90+7447 em với

tình hình là hôm qua em đã test xong mạch đếm sản phẩm dùng 74ls90 , phần tạo clock em dùng quang điện trở và đóng ngắt bằng c1815, đúng là trời không phụ lòng người mạch chạy ok ,nhưng hôm nay khi test lại mạch thì khi có vật đi qua thì con led phần đơn vị lại nhảy lên 2 mà không lên 1 rồi 2 như hôm qua, ai biết cân chỉnh sao mắch em với thứ 6 này em đã nộp mạch rồi
    cái phần thu phát em nghi là bị giở chứng, nhưng dùng vom đo xung rất đẹp low(~0,5v) hight(~2,5v). sau đó em có đổi mấy con 74ls47 và 74ls90 cho nhau mà vẩn không được
    bác nào đi ngang biết cách sửa chữa giúp em với
    Attached Files

mắc thêm 1 cái tụ từ chân clock lên Vcc, giá trị từ 1 uF, thay đổi tăng cho tới khi đạt yêu cầu

Comment

anh chung cho em hỏi dùng tụ hóa hay tụ gốm được
      giờ mạch em chạy cứ lung tung hàng đơn vị thôi 2 con led hàng trăm và chục vẩn ok

Comment

Nguyên văn bởi hungtrinh36 Xem bài viết
        anh chung cho em hỏi dùng tụ hóa hay tụ gốm được
        giờ mạch em chạy cứ lung tung hàng đơn vị thôi 2 con led hàng trăm và chục vẩn ok
        hóa, chân âm vào clock chân dương lên Vcc

Comment

Nguyên văn bởi hungtrinh36 Xem bài viết
          tình hình là hôm qua em đã test xong mạch đếm sản phẩm dùng 74ls90 , phần tạo clock em dùng quang điện trở và đóng ngắt bằng c1815, đúng là trời không phụ lòng người mạch chạy ok ,nhưng hôm nay khi test lại mạch thì khi có vật đi qua thì con led phần đơn vị lại nhảy lên 2 mà không lên 1 rồi 2 như hôm qua, ai biết cân chỉnh sao mắch em với thứ 6 này em đã nộp mạch rồi
          cái phần thu phát em nghi là bị giở chứng, nhưng dùng vom đo xung rất đẹp low(~0,5v) hight(~2,5v). sau đó em có đổi mấy con 74ls47 và 74ls90 cho nhau mà vẩn không được
          bác nào đi ngang biết cách sửa chữa giúp em với

Low/High như vậy mà "đẹp" hả bạn???, Với nguồn 5V thì High phải là ~5V mới đúng chứ ở 2v5 thì mới là "lơ lửng" nên mới xảy ra hiện tượng ban đêm chạy tốt còn ban ngày thì chập chờn.

Để giải quyết bạn cần sử dụng 2 transistor NPN mắc theo kiểu E chung để đảo pha và lấy xung ra tại chân C transistor thứ 2. Với cách này mức H/L sẽ tương đương 0/5v nên bạn chẳng cần mắc thêm tụ chống nhiễu vào làm gì.
          Last edited by pctcom; 16-05-2012, 21:47.
          PCT COMPUTER
          (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

Nguyên văn bởi pctcom Xem bài viết
            Low/High như vậy mà "đẹp" hả bạn???, Với nguồn 5V thì High phải là ~5V mới đúng chứ ở 2v5 thì mới là "lơ lửng" nên mới xảy ra hiện tượng ban đêm chạy tốt còn ban ngày thì chập chờn.

Để giải quyết bạn cần sử dụng 2 transistor NPN mắc theo kiểu E chung để đảo pha và lấy xung ra tại chân C transistor thứ 2. Với cách này mức H/L sẽ tương đương 0/5v nên bạn chẳng cần mắc thêm tụ chống nhiễu vào làm gì.
            anh nói mắc thế là theo kiểu darlinhton phải không ạ hay là làm cổng NOT bằng tranzito anh, em cũng không hiểu ý anh cho lắm, với lại con 74ls90 nó kích thích = tích cực mức thấp nên làm nó hơi khó

Comment

Mạch của bạn đây.

Trong mạch dùng 2 transistor mắc cực E chung. Khi quang trở được chiếu sáng đầu ra sẽ luôn ở mức cao ~5V.
              Last edited by pctcom; 16-05-2012, 23:49.
              PCT COMPUTER
              (Để không làm ảnh hưởng đến thời gian và công việc cá nhân. Xin vui lòng không nhắn tin và điện thoại)

Comment

em vừa dùng 1 cái mạch tạo xung = 555 test thì nó chạy bình thường các bác ạ==>> phần hiển thị em chưa hư, nhưng em vẫn không hiểu sao nó đếm không qua 1 mà lên 2 luôn còn các số sau đếm bình thường sao nó chỉ bị lố mỗi cái số 1 mới tức chí

Comment

Về tác giả

Collapse

hungtrinh36 Tìm hiểu thêm về hungtrinh36

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X