Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đở về ngắt ngoài điều khien led 7 doan trong bộ kits

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đở về ngắt ngoài điều khien led 7 doan trong bộ kits

Xin chào các bạn, tuần sau là mình thi tốt nghiệp rồi, mình thi 4 module thực hành trong đó có 1 module là lập trình VDK rồi nạp vào cho ic điều khiển led 7 đoạn trên bộ kits
    - Đề bài yêu cầu là viết CT sử dụng ngắt nhấn nút thì led hiển thị tăng dần từ 0 - 9, cứ mỗi lần nhấn 1 cái là nó tăng 1 đơn vị, bài này tương đối dễ nhưng vấn đề là mình chưa bao giờ làm phần cứng, toàn là mô phỏng trên proteus thôi, mình thấy trên bộ kits nó có 1 post quét và 1 post dữ liệu và có cả transistor nữa, mình mô phỏng trên proteus thì thấy no chạy rồi nhưng đến lúc thi ko biết no có chạy ko, mọi người làm tren bộ kits rồi thì giúp mình nhé. Đây là bài mình làm phần mô phỏng nè các bạn.rar

#include <regx51.h>
    sfr dulieu=0x90; //p2
    sfr hienthi=0xa0; //p1
    sbit quet=P1^0;
    unsigned char code maled[10]={0xc0,0xf9,0xa4,0xb0,0x99,0x92,0x82,0xf8,0x80,0x9 0};
    int dem=0;
    void ngat_INT0(void)interrupt 0
    {
    if(dem<9)
    {
    dem=dem+1;
    hienthi=maled[dem];
    }
    else
    {
    dem=dem;
    hienthi=maled[dem];
    }
    }
    void main(void)
    {
    hienthi=maled[dem];
    quet=1;
    EA=1;
    EX0=1;
    IT0=1;
    while(1);
    }

bạn không học thực hành ah ! vậy thì cũng khó đó ! thường mô phỏng được thì chạy được nhưng nếu chạy không được thì rắc rối đấy
    lập trình vi điều khiển 8051 - avr - pic- thiết kế mạch điện tử

Học Hiểu Nguyên Tắc - Tuân Theo Nguyên Tắc - Giải Trừ Nguyên Tắc

Comment

tới lúc bạn thi nó có chạy nhưng ấn 1 cái nó sẽ nhảy vài chục cái vì bạn chưa chống nảy phím bấm

Comment

Các bạn ơi ai làm trên bộ kits rồi thi hướng dẫn mình với, cho mình xin cái code luôn với, mình học chỉ toàn là mô phỏng thôi, năm nay xui quá bốc thâm ra cái đề thi VDK, mọi năm toàn thi PLC năm nay thi VDK, các bạn giúp với

Comment

Led 7 đoạn là anot hay catot minh cũng ko rõ nữa, các bạn cho mình xin cái code với nhé, anot voi catot luôn nhé, thi VDK khổ mình quá, plc thì kiểu gì cũng qua

Comment

bạn bảo dùng ngắt mà mình đâu có thấy ngắt đâu
            Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
            gmail :

Comment

Mình không làm trên kit mà làm riêng bạn có thể tham khảo mạch chạy tốt
              demsp.rar

Comment

àh. xin lỗi. đang bức xúc quá nên chưa có nhìn kỹ. hiển thị bạn ko nên đưa vào trong ngắt. tối thiểu thời gian thực hiện hàm ngắt bao nhiêu tốt bấy nhiêu bạn ạh. nên cho nó vào vòng while trong hàm main đi
                gmail :

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
                  bạn bảo dùng ngắt mà mình đâu có thấy ngắt đâu
                  có ngắt mà

void ngat_INT0(void)interrupt 0
                  {
                  if(dem<9)
                  {
                  dem=dem+1;
                  hienthi=maled[dem];
                  }
                  else
                  {
                  dem=dem;
                  hienthi=maled[dem];
                  }
                  }
                  void main(void)
                  {
                  hienthi=maled[dem];
                  quet=1;
                  EA=1;
                  EX0=1;
                  IT0=1;
                  while(1);
                  }

Comment

up........................................

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
                      àh. xin lỗi. đang bức xúc quá nên chưa có nhìn kỹ. hiển thị bạn ko nên đưa vào trong ngắt. tối thiểu thời gian thực hiện hàm ngắt bao nhiêu tốt bấy nhiêu bạn ạh. nên cho nó vào vòng while trong hàm main đi
                      Mình học chỉ toàn mô phỏng thôi, chưa làm trên mạch kits bao giờ, mình thấy tren boar kits led 7 đoạn có 2 cổng cắm dây bus, 1 cổng là data còn 1 cổng là quét, minh ko biết phải lập trình như thế nào để no hiển thị được, mình mô phỏng thì no chạy rồi đó, mình cũng vừa nạp vào và gắn lên cái mạch đó nhưng nó ko hiển thị gì cả ( mình gắn lén ) ai đã làm trên boar kits rồi thì chỉ cho mình xin cái code với

Comment

trên kit của bạn chắc nó dùng từ 2-4 con led 7 đoạn và sử dụng phương pháp quét led. code của bạn ko có vấn đề gì. chỉ cần soi đúng chân chẳng trên kit là nó chạy thôi
                        gmail :

Comment

Trong mô phỏng bạn kết nối ntn thì trên kit thực tập bạn tìm các chân tương ứng như vậy mà kết nối cáp thôi

Comment

nhìn vào cái KIT cần phải đoán xem cách nó kết nối 7 đoạn thế nào, nếu như 4 con 7 đoạn có 4 đầu quét (4 đầu cắm header) và 8 đầu DATA thì là khối 7 đoạn đó chỉ dùng để quét, bạn cắm bus 8 vào data rồi cắm đầu còn lại vào P2 như code bạn viết.
                            Chọn đại 1 chân quét nối thẳng lên Vcc hoặc nối vào P1.0, thích cái nào cũng đc. KIT của trường thì thế nào mà ko có mạch nguyên lý cho bạn tham khảo vậy.

Comment

Về tác giả

Collapse

w102doncoi Tìm hiểu thêm về w102doncoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X