Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Em hỏi về đấu sao và tam giác trong điện ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em hỏi về đấu sao và tam giác trong điện ?

Em muốn hỏi mình muốn chuyển từ đấu sao sang đấu tam giác và ngược lại mình làm như nào vậy (các anh có thể ví dụ bằng hình ảnh cho em dễ hình dung nhé ), trường hợp như nào thì mình phải chuyển cách đấu (có phải từ 1 pha sang 3 pha và ngược lại ?), tại sao lại chuyển được từ sao sang tam giác hoặc từ tam giác sang sao (có phải là do là điện xoay chiều nên mình chuyển được ?).Mong các anh trả lời giúp em.

trước khi trả lời câu hỏi này tôi muốn hỏi bạn có làm trong ngành điện không, nếu không bạn hỏi với mục đích gì? xin lỗi phải hỏi vậy vì giải thích cho người trong nghề nó khác và giải thích cho người ngoài nghành(ví dụ như các ông giám đốc..) nó khác

0915914693

Comment

Câu hỏi quá cơ bản, nên rất ư là khó trả lời thế nào bác ạ.

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi transisto Xem bài viết
        Em muốn hỏi mình muốn chuyển từ đấu sao sang đấu tam giác và ngược lại mình làm như nào vậy (các anh có thể ví dụ bằng hình ảnh cho em dễ hình dung nhé ), trường hợp như nào thì mình phải chuyển cách đấu (có phải từ 1 pha sang 3 pha và ngược lại ?), tại sao lại chuyển được từ sao sang tam giác hoặc từ tam giác sang sao (có phải là do là điện xoay chiều nên mình chuyển được ?).Mong các anh trả lời giúp em.
        Thật là không biết phải trả lời cái câu hỏi của bạn nó thế nào. Mình nghe cứ giống như kiểu câu hỏi của mấy đứa nhỏ, kiểu như là: Trong bữa ăn mình muốn chuyển từ cầm đũa sang cầm thìa và ngược lại thì phải làm như thế nào vậy? Trường hợp nào thì mình phải chuyển từ cầm đũa sang cầm thìa và tại sao phải chuyển từ cầm đũa sang cầm thìa hoặc từ cầm thìa sang cầm đũa...
        Bạn làm ơn hỏi cụ thể hơn chút nữa đi, nếu muốn hỏi rộng thì hỏi rộng hẳn ra để cho mọi người còn biết hướng mà trả lời cho bạn!

Comment

muốn chuyển Y/D thì dựa vào điện áp dây của mạng 3 pha thế nào thì đấu cho phù hợp
          VD nhãn máy ghi D/Y-220/380 thì nếu mạng có điện áp dây là 220 thì đấu sao
          còn 380 thì phải đấu tam giác
          TaiDangAtm

Comment

Nếu như học ngành điện thì tất cả những cái này đều được học.Ngoài ra những vấn đề này lớp 12 đã được học , ko biết chuơng trình học bây giờ có cắt bỏ đi ko mà nhiều bạn hay hỏi những cái cơ bản như thế ???
            Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

khuyên bạn nên xem lại trong sách, phần này quá ca bản, không biết trả lời thế nào cả.
              * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
              * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

câu hỏi của bạn cũng hơi khó trả lời đấy.
                nếu bạn trả lời nội dung của bác sau thì nó trở thành dễ.

Nguyên văn bởi thanhcom Xem bài viết
                trước khi trả lời câu hỏi này tôi muốn hỏi bạn có làm trong ngành điện không, nếu không bạn hỏi với mục đích gì? xin lỗi phải hỏi vậy vì giải thích cho người trong nghề nó khác và giải thích cho người ngoài nghành(ví dụ như các ông giám đốc..) nó khác

facebook:

Comment

ta đặt 3 cuộn dây thứ tự là L1,L2,L3
                  đầu và cuối mỗi cuộn dây:L1 gồm D1 và C1 tương tự 2 cuôn dây còn lại!
                  chuyển từ sao sang tam giac!
                  C1 nối D2-C2 nối D3-C3 nối D1!(hiểu không?)

CHuyển từ tam giac qua sao! tất cả C1 nối C2 nổi C3!
                  Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	156.2 KB
ID:	1367909
                  hình này bạn tham khoa thôi đùng bận tâm mấy khóa cheo nhé!
                  khi mình khởi động động cơ thì đòng kích từ gần bằng 10 lần dòng ĐM
                  do đó nếu khởi động đồng bộ cả dây chuyền làm tổn hại duòng dây cùng như lưới điện do đó lúc khởi động ta dùng kiểu sao và tuần tự!
                  khi Khởi động xong ta chuyển sang kiểu tam giác để máy chạy ổn hơn và bền!
                  cách chuyển này cũng làm thay đổi tốc độ động cơ áp dụng rộng rãi bạn ah!
                  còn việc chuyển 1pha sang 3 pha đối với những máy nước ngoài công suất lớn họ thường quấn dây cho 3 pha nên để tiện ta chuyển sang 1 pha! đồng thời 1pha lúc khởi động cũng như lúc dừng im hơn 3pha tại momen khởi động nhỏ
                  vì những lí do đó ta chuyển 1pha sang 3pha bạn ah!
                  chúc bạn thành công!
                  MICHEN

Comment

Nguyên văn bởi vanphu92 Xem bài viết
                    ta đặt 3 cuộn dây thứ tự là L1,L2,L3
                    đầu và cuối mỗi cuộn dây:L1 gồm D1 và C1 tương tự 2 cuôn dây còn lại!
                    chuyển từ sao sang tam giac!
                    C1 nối D2-C2 nối D3-C3 nối D1!(hiểu không?)

CHuyển từ tam giac qua sao! tất cả C1 nối C2 nổi C3!
                    [ATTACH=CONFIG]53164[/ATTACH]
                    hình này bạn tham khoa thôi đùng bận tâm mấy khóa cheo nhé!
                    khi mình khởi động động cơ thì đòng kích từ gần bằng 10 lần dòng ĐM
                    do đó nếu khởi động đồng bộ cả dây chuyền làm tổn hại duòng dây cùng như lưới điện do đó lúc khởi động ta dùng kiểu sao và tuần tự!
                    khi Khởi động xong ta chuyển sang kiểu tam giác để máy chạy ổn hơn và bền!
                    cách chuyển này cũng làm thay đổi tốc độ động cơ áp dụng rộng rãi bạn ah!
                    còn việc chuyển 1pha sang 3 pha đối với những máy nước ngoài công suất lớn họ thường quấn dây cho 3 pha nên để tiện ta chuyển sang 1 pha! đồng thời 1pha lúc khởi động cũng như lúc dừng im hơn 3pha tại momen khởi động nhỏ
                    vì những lí do đó ta chuyển 1pha sang 3pha bạn ah!
                    chúc bạn thành công!
                    MICHEN
                    Người ta có hỏi về đấu Sao và Tam giác trong động cơ điện đâu mà bạn trả lời như trên? Đừng có hại người ta thế chứ!

Comment

Bạn search google từ khóa Điện công nghiệp lấy bài giảng về...Có mô phỏng trong đó

Comment

Nguyên văn bởi Đặng Văn Tài Xem bài viết
                        muốn chuyển Y/D thì dựa vào điện áp dây của mạng 3 pha thế nào thì đấu cho phù hợp
                        VD nhãn máy ghi D/Y-220/380 thì nếu mạng có điện áp dây là 220 thì đấu sao
                        còn 380 thì phải đấu tam giác
                        pac viết lộn ah

Comment

nói thế này cho dễ hiểu nè .thường sao hay là tam giác thì là tuy vào .công suất và điện áp đm của cuộn dây thôi
                          vd; như D/Y 220/380 thì chắc chắn với lưới điên 220v VN thì ta phải đấu Y nếu không là hít lo khói đấy
                          còn trong trường hơp với lưới điên 110v thì bạn đấu Y hay D ko thành vấn đấu kiểu j cúng đc nhưng công suất khi đấu Y sẽ ko đạt đc CS đm của DC vì vậy người ta sẽ đấu kiểu tam giác
                          có j sai xót ae góp ý nhé

Comment

Nguyên văn bởi naonong Xem bài viết
                            pac viết lộn ah
                            ác,đúng là lộn
                            TaiDangAtm

Comment

mình cung đang thac mac động cơ ghi Y/A 380/220 MÀ chi có nguồn 380 thì có khởi đông sao tam giác dc ko nguoc lai nếu mình chỉ có nguồn áp pha 220v thì co chạy dc ko

Comment

Về tác giả

Collapse

transisto Tìm hiểu thêm về transisto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X