Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về mạch chớp tắt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về mạch chớp tắt

Em cần làm mạch chớp tắt 10 led theo kiểu chạy sáng từng bóng từ 1 tới 10 rồi từ 10 tới 1,tiếp theo là sáng dần từ 1 tới 10 và tắt dần từ 10 tới 1 và cứ thế lặp lại.Em muốn làm mạch như thế thì cần phải làm sao.Nhờ các anh giúp đỡ....em sv cơ khí nên cũng không rành mấy cái này.Mong các anh giúp đỡ..em xin cảm ơn...

Nguyên văn bởi ultimate1910 Xem bài viết
    Em cần làm mạch chớp tắt 10 led theo kiểu chạy sáng từng bóng từ 1 tới 10 rồi từ 10 tới 1,tiếp theo là sáng dần từ 1 tới 10 và tắt dần từ 10 tới 1 và cứ thế lặp lại.Em muốn làm mạch như thế thì cần phải làm sao.Nhờ các anh giúp đỡ....em sv cơ khí nên cũng không rành mấy cái này.Mong các anh giúp đỡ..em xin cảm ơn...
    Đồng chí có biết vi điều khiển ko?? Có tí kiến thức nào về board mạch ko?? Cần đồng chí xác nhận mức hiểu biết để mình có phương pháp hỗ trợ hợp lý. Và trên hết là đồng chí muốn làm trên 1 board bán sẵn ngoài chợ hay tự làm lấy 1 mạch đèn chớp hoàn toàn của riêng mình.
    Nếu Tương Lai có thể dự đoán trước thì đó hoàn toàn ko phải là Tương Lai mà chỉ là sự Bịa Đặt.
    Bạn có quyền đầu tư cho Tương Lai nhưng chẳng có gì đảm bảo là nó sẽ trở thành Hiện Thực.

Comment

Nguyên văn bởi Odette Xem bài viết
      Đồng chí có biết vi điều khiển ko?? Có tí kiến thức nào về board mạch ko?? Cần đồng chí xác nhận mức hiểu biết để mình có phương pháp hỗ trợ hợp lý. Và trên hết là đồng chí muốn làm trên 1 board bán sẵn ngoài chợ hay tự làm lấy 1 mạch đèn chớp hoàn toàn của riêng mình.
      có nghĩa là mình chọn 1 VĐK nào đó và viết code phải không anh...mạch điện thì em làm được,em chỉ không hiểu là sử dụng VĐK gì và viết code như thế nào thôi,em dân gà nên có gì anh thông cảm..cảm ơn anh đã quan tâm.^^

Comment

có nghĩa là mình chọn 1 VĐK nào đó và viết code phải không anh...mạch điện thì em làm được,em chỉ không hiểu là sử dụng VĐK gì và viết code như thế nào thôi,em dân gà nên có gì anh thông cảm..cảm ơn anh đã quan tâm.^^
        Ok mình hiểu rồi tức là bạn chưa biết gì về vi điều khiển cả, ko vấn đề, hiện nay mình đang sử dụng AVR là chính, các dòng vi điều khiển 89 và Pic mình bỏ lâu quá rồi, giờ thế này nha, mình vẽ sơ đồ nguyên lý mạch trên orcad cho bạn tự vẽ lại layout trên phần mềm nào bạn thấy quen tay, đồng thời sẽ giúp bạn cái code luôn và mô phỏng luôn trên Proteus chứng thực hiệu quả, vi điều khiển mình dùng là ATmega8a PU nha, linh kiện mình ghi chú rõ để tiện cho bạn. Thấy được ko, nếu ok hay còn yêu cầu nào phì PM lại, đến tối mình gửi mạch + mô phỏng luôn.
        Nếu Tương Lai có thể dự đoán trước thì đó hoàn toàn ko phải là Tương Lai mà chỉ là sự Bịa Đặt.
        Bạn có quyền đầu tư cho Tương Lai nhưng chẳng có gì đảm bảo là nó sẽ trở thành Hiện Thực.

Comment

Em cảm ơn anh nhiều..được thế thì còn gì bằng....thật sự cảm ơn anh nhiều..chúc anh luôn vui vẻ..^^

Comment

Em cảm ơn anh nhiều..được thế thì còn gì bằng....thật sự cảm ơn anh nhiều..chúc anh luôn vui vẻ..^^
            Đây của bạn như mình đã hứa đây.
            mach va mo phong 10 led chay atmega8.rar
            Nó bao gồm 1 schematic đầy đủ, 1 bộ code được lập trình = chương trình codevisionAVR, 1 bộ mô phỏng trên proteus đã được mình kiểm chứng chạy chính xác theo yêu cầu của bạn. Nếu bạn có gì thắc mắc gì thì cứ PM mình giải đáp cho. Thân chào

Comment

Trước tiên là em cảm ơn anh nhiều..nhưng khi tải tài liệu về thì có có 1 số file em không mở được,không biết là do cái proteus nhà em bị lỗi hay là do file nữa..em gửi anh hình.
              Click image for larger version

Name:	untitled.jpg
Views:	1
Size:	121.9 KB
ID:	1381450
              Click image for larger version

Name:	2.jpg
Views:	1
Size:	58.9 KB
ID:	1381449

Comment

Trước tiên là em cảm ơn anh nhiều..nhưng khi tải tài liệu về thì có có 1 số file em không mở được,không biết là do cái proteus nhà em bị lỗi hay là do file nữa..em gửi anh hình.
                [ATTACH=CONFIG]69873[/ATTACH]
                [ATTACH=CONFIG]69872[/ATTACH]
                Hiểu rồi, bạn ko đọc kĩ cái file mình gửi gì cả, trong đó có cái folder tên mô phỏng, mở proteus lên sẵn rồi open trỏ vào folder đó rồi xem mô phỏng, ngoài ra cái folder mạch điện phải mở = orcad mới được, 1 số file orcad trùng đuôi với proteus nên làm ta bị lầm, cái file code phải mở = codevisionAVR mới được, nếu ko rõ thì hạn chế rờ vô nó, nó dùng để con atmega8 trong proteus trỏ vào code lập trình trong đó lấy dữ liệu chạy thôi. Tóm lại là cái lỗi của bạn là mở 1 file orcad = proteus.

Comment

sao dơnload ko được vậy pro ơi nó báo (can not download this file ) vì có 1 file là virus nên cái kapersky nó chặn lại ko cho download

Comment

em hiểu rồi...nhưng nếu em muốn tăng tần số chớp lên thì phải làm sao hả anh...

Comment

em hiểu rồi...nhưng nếu em muốn tăng tần số chớp lên thì phải làm sao hả anh.......

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
                        sao dơnload ko được vậy pro ơi nó báo (can not download this file ) vì có 1 file là virus nên cái kapersky nó chặn lại ko cho download
                        Chịu máy mình cũng cài kapersky, mình làm tất cả trên máy mình và nén upload, vả lại chủ thớt cũng down đựợc, mình kiểm lại vẫn down OK, bạn xem lại máy bạn đi.

Comment

em hiểu rồi...nhưng nếu em muốn tăng tần số chớp lên thì phải làm sao hả anh...
                          Muốn tăng tần số chạy led lên thì cài codevisionAVR rồi mở code lên ngâm cứu, trong code hầu hết mình cho led sáng trong 300ms rồi dịch, bạn giảm con số đó xuống theo ý thích rồi mô phỏng xem hiệu ứng (lưu ý thực tế led chạy nhanh hơn nhiều).

Comment

EM lại gặp vấn đề là cái CodeVisionAVR chỉ đọc được file chứ không xuất ra được gile hex hay cof..hình như là e cài bản free hay là chưa ***** gì đó

Comment

EM lại gặp vấn đề là cái CodeVisionAVR chỉ đọc được file chứ không xuất ra được gile hex hay cof..hình như là e cài bản free hay là chưa ***** gì đó
                              Thời đại này cái gì cũng phải xxxxx bạn àh, sửa xong phấn complie, nếu ko báo lỗi thì chọn build thì nó sẽ tạo cho cái file hex + cof. (build thôi rồi out ko nhấn program nha)

Comment

Về tác giả

Collapse

ultimate1910 Tìm hiểu thêm về ultimate1910

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X