Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế máy phát sóng AM(5W,75m)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế máy phát sóng AM(5W,75m)

Đồ án môn kĩ thuật mạch của em là thiết kế máy phát AM,điều chế bazơ,công suất 5W,bước sóng 75m.em chưa biết phương hướng thiết kế như thế nào.mong các bác định hướng cho.
    Mạch nên cần những khối nào,sử dụng linh kiện gì thì hợp lí,cần mua tài liệu nào để tham khảo.Các bác có tài liệu có liên quan thì share cho em với(tiếng việt càng tốt).em search mãi mà không có.
    Em rất thích thú với đề tài này,muốn làm một cách cẩn thận để lấy kinh nghiệm cho việc thiết kế mạch.Mong các bác giúp đỡ.Cảm ơn các bác trước
    ''Thà một phút huy hoàng rồi chợt tắt
    Còn hơn buồn le lói suốt trăm năm''

không bác nào giúp em a?

Comment

thiết kế mạch khuyếch đại công suất cho máy phát trên thì nên thiết kế mạch như nào các bác

Comment

mạch thiết kế AM khá đơn giản , các mạch khuếch đại không khác kiểu FM . các mạch khuếch đại thì tuân thủ theo các mạch khuếch đại transistor cơ bản ( loại A, loại AB , B ...v.v )
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

còn về mặt tần số thì sao hả bác,tần số cao thì mạch khuyếch đại có điểm gi cần chú ý ko?

Comment

Nguyên văn bởi mta_5a Xem bài viết
            còn về mặt tần số thì sao hả bác,tần số cao thì mạch khuyếch đại có điểm gi cần chú ý ko?
            Bước sóng 75 mét. Tần số cao gì đâu!
            Đừng cho nó đang xen, chồng chéo nhau là OK.

Comment

các bác ơi làm mạch cao tần mà không có oscilloscope có làm được không,mấy hôm lên trường làm mạch thấy oscilloscope quan trọng thiệt, ko có nó thì không biết tín hiệu của mình bị méo ở tầng nào.Sv viên thì lấy đâu tiền mua oscilloscope hoặc pc oscilloscope.Các bác có bí quyết gì không.

Comment

2 mạch đấy là Fm mà ? Công suất chắc vài Mi li oát . Vào link này tham khảo nhá. http://www.qrp.pops.net/transmit.asp
                Thất nghiệp :(

Comment

Cái bác này sao lại cho mấy cái sơ đồ FM lên đây vậy .Mấy cái đó hồi mới tập tọe mình cũng đã vọc òi MAX tàm 50m

Comment

co pac nao co mach phat song AM để dùng cho tai nghe không dây không?
                    nếu pác nào có sơ đồ mạch thì pót cho em vúi.nếu không thì send dùm em tới địa chỉ

nguyenthuong84@gmail.com nha.thanks các pác nhìu.

Comment

cứ lấy mạch phát FM thay dổi tần số ,,tín hiệu sẽ vào cực E tranistor thay vì vào B là nó trở thành mạch phát AM liền

Comment

a chi nao co bai do an KT mach dien tu ve may phat AM doi tan ko a??neu a chi nao co gui cho e voi a.e cam on nhiu

Comment

hiz em cũng đang cần làm mạch thu phát AM, anh chị nào có tài liệu hướg dẫn em với ạ,

Comment

Nguyên văn bởi danieltien93 Xem bài viết
                            hiz em cũng đang cần làm mạch thu phát AM, anh chị nào có tài liệu hướg dẫn em với ạ,
                            Bạn thích làm mạch đơn giản hay phức tạp ? Cũng có nghĩa là nhiều $ hay ít
                            Máy thu thì bạn có thể tìm mấy luồng của các bạn đã làm trước đó. Tìm bằng công cụ tìm kiếm của diễn đàn với từ khóa "máy thu", nó cho như thế này:
                            máy thu - Tìm với Google

Còn máy phát, hè hè...
                            máy phát - Tìm với Google

Hỏi bác queduong thêm nhé. Chuyên ngành của bác ấy đó.

Nếu là bài tập lớn thì làm sao phát được, thu được, "tròn vành rõ chữ" là có thể OK.
                            Còn nếu là đồ án thì còn phải quan tâm đến chất lượng hơn nữa. Làm sao để bộ thu phát đó hoạt động ổn định thì mới khó.

Lờ khuyên ban đầu: Bạn chọn máy phát ở tần số SW, thì mới đỡ nhiễu. Nếu bạn chọn băng MW thì nhiễu điện lưới làm cho bạn thất vọng, vì nó chỉ có thể thu tốt về đêm !
                            Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi mta_5a Xem bài viết
                              Đồ án môn kĩ thuật mạch của em là thiết kế máy phát AM,điều chế bazơ,công suất 5W,bước sóng 75m.em chưa biết phương hướng thiết kế như thế nào.mong các bác định hướng cho.
                              Mạch nên cần những khối nào,sử dụng linh kiện gì thì hợp lí,cần mua tài liệu nào để tham khảo.Các bác có tài liệu có liên quan thì share cho em với(tiếng việt càng tốt).em search mãi mà không có.
                              Em rất thích thú với đề tài này,muốn làm một cách cẩn thận để lấy kinh nghiệm cho việc thiết kế mạch.Mong các bác giúp đỡ.Cảm ơn các bác trước
                              Có sơ đồ máy phát 75m-4W đơn biên loại bỏ sóng mang em chỉnh sửa lại có thể đúng yêu cầu của mình: http://www.qsl.net/va3iul/Homebrew_R...ter_WA7JHZ.GIFClick image for larger version

Name:	75m_Phasing_SSB_Exciter_WA7JHZ.GIF
Views:	1
Size:	27.7 KB
ID:	1400386
                              - Bỏ phần lệch pha 90o âm tần.
                              - Bỏ 7474, chỉnh lại tần số VFO ~75m.
                              - Dùng 1 Inverter Buffer.
                              Có thể chạy tốt + máy đo cân chỉnh.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

Về tác giả

Collapse