Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đề tài "Linux và ứng dụng hệ thống nhúng"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đề tài "Linux và ứng dụng hệ thống nhúng"

Chào mọi người, em đang tìm hiểu về hệ thống nhúng và bắt đầu tìm hiểu từ HDH linux, vì em biết hệ thống nhúng trên các chip đều sử dụng HDH mã nguồn mở Linux. Em định khai thác các đặc điểm và bộ nhớ, IO, nhân, cũng như cách quản lý bộ nhớ .v.v...của HDH Linux.
    Em có ý làm đồ án về phần này để biết thêm kiến thức và làm nền cho hướng học về hệ thống nhúng trên Linux.
    Các anh có thể giúp em hướng tìm hiểu cũng như tài liệu về đề tài này không?
    Mong được sự hướng dẫn.

Mình thấy nên bắt đầu bằng câu hỏi: khi nào thì hệ thống nhúng cần hệ điều hành? (Ưu và nhược điểm của hệ điều hành).
    Theo mình thấy về quản lý tài nguyên máy, Hệ điều hành Linux ko có gi nổi trội (theo mình nghĩ thôi). Chỉ có được cái là mình có thể sửa, thêm bớt các module cho hợp với nhu cầu của hệ thống nhúng một cách dễ dàng, cái nữa là FREE.
    Được thì bạn mua một board mach để phát triển, rồi tự build kerneĺ, build bootloader, ramdisk, driver cho may cai io cua no' ... như vậy cũng hiểu về nó khá khá.

Comment

Nguyên văn bởi jefflieu Xem bài viết
      Mình thấy nên bắt đầu bằng câu hỏi: khi nào thì hệ thống nhúng cần hệ điều hành? (Ưu và nhược điểm của hệ điều hành).
      Theo mình thấy về quản lý tài nguyên máy, Hệ điều hành Linux ko có gi nổi trội (theo mình nghĩ thôi). Chỉ có được cái là mình có thể sửa, thêm bớt các module cho hợp với nhu cầu của hệ thống nhúng một cách dễ dàng, cái nữa là FREE.
      Được thì bạn mua một board mach để phát triển, rồi tự build kerneĺ, build bootloader, ramdisk, driver cho may cai io cua no' ... như vậy cũng hiểu về nó khá khá.
      căn bản là em muốn tìm hiểu HDH linux từ những cái bên trong của nó, hiểu kỹ rồi sau đó em sẽ hướng vào 1 hệ nhúng nhất định VD như ARM9260.
      Như thế ban đầu em tìm hiểu cơ chế của HDH. Anh thấy thế nào?

Comment

HDH thì rộng quá, mình cũng chỉ học lõm mỗi thứ chút, cơ bản của HDH có các topic:
        - Scheduler và các cơ chế scheduling (dựa trên hệ số ưu tiên của process-priority)
        - Virtual Memory+Paging (Bộ nhớ ảo và cơ chế paging)
        - Filesystem (Standard I/O)
        - Driver (Kernel space/User space)
        - Interprocess communication mechanism (các cơ chế giao tiếp giữa các process)
        - Interupt (interrupt từ Hardware và interrupt từ software)
        Bạn tìm cuốn này "Understanding the Linux Kernel" thì tốt. Google hoac theo link này
        http://gh0st.darknet.co.nz/books/pc/...0ed%202002.pdf

Comment

Ngay cái tên đề tài cũng đã quá rộng rồi. Học tất cả những thứ mà người mở luồng nêu thì có lẽ tới vài năm. Rồi sau nếu không làm chuyên thì cũng bỏ xó.

Câu hỏi đầu tiên thiết nghĩ nên tự trả lời là
          _ Có cần Linux nhúng hay không ?
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
            Ngay cái tên đề tài cũng đã quá rộng rồi. Học tất cả những thứ mà người mở luồng nêu thì có lẽ tới vài năm. Rồi sau nếu không làm chuyên thì cũng bỏ xó.

Câu hỏi đầu tiên thiết nghĩ nên tự trả lời là
            _ Có cần Linux nhúng hay không ?
            trước tiên cũng cám ơn anh jefflieu và bqviet đã có lời hướng dẫn, quả thật đề tài chỉ mục đích nêu đặc điểm, cơ chế hệ HDH của Linux vì sao nó lại được lựa chọn để phát triển các hệ thống nhúng. Em có đọc trong cuốn The Linux® Kernel Primer thấy có nhiều phần hay và chuyên nói về HDH linux. vì thế trước khi đi vào hệ thống nhúng, em muốn tìm hiểu về HDH kernel, ý em chỉ có thế. Và vì thế cần những đóng góp ý kiến cũng như hướng dẫn của người đã hiểu biết để em có định hướng thực hiện đề tài.
            Chân thành cám ơn

Comment

chào các bạn, thấy cái này phù hợp với mình nên đăng ký vào đây luôn nè . Mình cũng đang có cuốn sách giống bạn jefflieu giới thiệu, bắt đầu đọc mà vẫn mù mờ quá.

Lang thang trên nét thấy nói nhiều về hệ thống nhúng và phần mềm nhúng. Mình chỉ hiểu đại khái là công nghệ Nhúng này cần phải phối hợp cả hardware and software.

Vậy để có thể bước đầu bắt tay vào nghiên cứu cái này, có bạn nào có thể chỉ cho mình biết được là cần làm gì trước không?

Comment

Bạn nên đọc về lý thuyết hệ điều hành, các khái niệm process, sau này có thêm khái niệm threading. Từng đó đủ là một đề tài tốt nghiệp rồi.

Khi hiểu lý thuyết hệ điều hành thì đọc về tài liệu linux, bạn nên tìm sách của TS Nguyễn Thanh Thủy. Khi bạn chắc tất cả các phần trên đã thạo, thì nên tự hỏi tại sao phải nhúng và không nhúng.
                Opentdoors- Thành viên của Rock'n'Roll club

Comment

Nguyên văn bởi tham_son Xem bài viết
                  chào các bạn, thấy cái này phù hợp với mình nên đăng ký vào đây luôn nè . Mình cũng đang có cuốn sách giống bạn jefflieu giới thiệu, bắt đầu đọc mà vẫn mù mờ quá.

Lang thang trên nét thấy nói nhiều về hệ thống nhúng và phần mềm nhúng. Mình chỉ hiểu đại khái là công nghệ Nhúng này cần phải phối hợp cả hardware and software.

Vậy để có thể bước đầu bắt tay vào nghiên cứu cái này, có bạn nào có thể chỉ cho mình biết được là cần làm gì trước không?
                  Bạn có thể tham khảo trang http://kernelnewbies.org/

Sách về Linux trên mạng cũng nhiều, bạn có thể tìm và download miễn phí.

Chúc thành công.

Comment

Rộng nhỉ. Chúc bạn thành công
                    01226789221 (Kiên)

(đang cập nhật)
                    Yahoo: trongkien86

Comment

Về tác giả

Collapse

embed Tìm hiểu thêm về embed

Bài viết mới nhất

Collapse