Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ điều khiển xe đạp điện

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ điều khiển xe đạp điện

Thị trường xe đạp điện hiện nay đang phát triển mạnh, việc điều khiển xe đạp điện chỉ đơn giản là điều khiển một động cơ BLDC và điều khiển các chân tín hiệu.

Rất đơn giản, nhưng hiệu quả kinh tế cao.

F giới thiệu với các bạn hình ảnh của một sản phẩm bộ điều khiển xe đạp điện. Sản phẩm này bạn có thể đến các hiệu bán xe đạp điện để mua và tham khảo.

Chúc vui
    Attached Files
    Falleaf
    Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
    58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
    mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

bộ này của TQ hả bạn.$?

Comment

bác F ơi ,em thấy các xe đạp điện dùng động cơ brushless hầu như sử dụng cảm biến hall để xác định vị trí bánh xe ,vận tốc .Anh có tài liệu nào về cái này ko ??? em thấy trên diễn đàn với bên picvietnam khi nói về cảm biến hall chủ yếu là xác định pha ban đầu thui ,rùi vẫn đọc encoder ko hà ,ko thấy dùng cảm biến hall để xác định vị trí lun .^_^

Comment

Giá Bao Nhiêu 1 Cái Vậy Pác Falleaf?
        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Cho mình hỏi cái con được khoanh trong hình dưới này là con gì?có thể mua được ở đâu?(mình ở HN)giá bao tiền?Xe của mình bị hỏng mở ra thì thấy con đấy bị cháy.
          Attached Files

Comment

có sơ đồ nguyên lý của mạch này ko vậy bạn

Comment

bạn có thể post sơ đồ nguyên lý được không vậy ?
              cho anh em tham khảo ấy mà ....

Comment

Nói ra có thể bị chê là bàn lùi, nhưng có ai có thể sản xuất được bộ điều khiển hoàn thiện đầy đủ đầu nối, dây cáp,... vỏ nhôm công suất tối đa 700W (dùng 12 con FET)với giá 120K không đã. Nếu không làm được thì bàn về kỹ thuật có vẻ không hợp lý.
                Về nguyên tắc cái gì cũng làm được nhưng chi phí cho cái việc làm đó là bao nhiêu đó là tính khả thi.
                120K chắc chỉ đủ mua lẻ một con dsPIC hay con nào đó là cùng.
                Vấn đề là chúng ta chưa có gì đột biến về công nghệ chế tạo, nên chưa thể có đột biến về sản xuất. Nếu làm đề tài thì OK, Nhưng để sản xuất đại trà thì không thể làm được với vài chục ngàn bộ/ năm
                Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                Máy giặt
                Lò vi sóng
                Bếp từ.
                Tủ lạnh.
                Điều hòa

Comment

Nguyên văn bởi ANH KIỆT Xem bài viết
                  bạn có thể post sơ đồ nguyên lý được không vậy ?
                  cho anh em tham khảo ấy mà ....
                  Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
                  Nói ra có thể bị chê là bàn lùi, nhưng có ai có thể sản xuất được bộ điều khiển hoàn thiện đầy đủ đầu nối, dây cáp,... vỏ nhôm công suất tối đa 700W (dùng 12 con FET)với giá 120K không đã. Nếu không làm được thì bàn về kỹ thuật có vẻ không hợp lý.
                  Về nguyên tắc cái gì cũng làm được nhưng chi phí cho cái việc làm đó là bao nhiêu đó là tính khả thi.
                  Vấn đề là chúng ta chưa có gì đột biến về công nghệ chế tạo, nên chưa thể có đột biến về sản xuất. Nếu làm đề tài thì OK, Nhưng để sản xuất đại trà thì không thể làm được với vài chục ngàn bộ/ năm
                  Vấn đề là anh em chưa biết mạch nguyên lý của cái này ra sao. Chắc gì cần biết để ... làm ? Học là chính, sau đó mới nói đến cái gì cao hơn, xa hơn.

Tốt hơn hết là bác có sơ đồ nguyên lý cái này không thì post lên cho anh em chúng tôi học hỏi với, phân tích hoạt động của nó được càng tốt. Không làm được hay chưa làm được thì vẫn cứ nên bàn chứ sao không ?

Chưa biết gì cả thì ... không nên biết hay sao chớ. Bàn kiểu như thế thì đúng là ... bàn lùi chứ còn gì nữa nào.
                  Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

Vấn đề là anh em chưa biết mạch nguyên lý của cái này ra sao. Chắc gì cần biết để ... làm ? Học là chính, sau đó mới nói đến cái gì cao hơn, xa hơn.

Tốt hơn hết là bác có sơ đồ nguyên lý cái này không thì post lên cho anh em chúng tôi học hỏi với, phân tích hoạt động của nó được càng tốt. Không làm được hay chưa làm được thì vẫn cứ nên bàn chứ sao không ?

Chưa biết gì cả thì ... không nên biết hay sao chớ. Bàn kiểu như thế thì đúng là ... bàn lùi chứ còn gì nữa nào.
                    Nó là sản phẩm thương mại nên bạn hỏi thế sẽ không có câu trả lời.
                    Còn muốn tìm hiểu nguyên lý thì trên mạng đầy,chịu khó tìm tý cho nhớ. Chẳng lẽ lại dịch lại rồi post lên cho tốn tài nguyên diễn đàn.
                    Sau khi ngâm cứu kỹ, chỗ nào thắc mắc hay chưa hiểu, bạn mang ra hỏi như vậy mới có ích cho bạn và chắc chắn sẽ có người trả lời.
                    Vào trang www.microchip.com mục điều khiển động cơ. Nó là BLDC motor. Tìm hiểu thì có đầy đủ cả lý thuyết và ví dụ.
                    Thế nhé
                    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
                    Máy giặt
                    Lò vi sóng
                    Bếp từ.
                    Tủ lạnh.
                    Điều hòa

Comment

mình có 1 bo giống vậy ko biết của tên nào chế tạo ra nó mà ko được hoàn hảo.và mình đang cải tiến nó.nhượng điểm như sau:

1>nó có nhượng điểm là ghim luộn dây động cơ là chết con fet.
                      2>khi đang chạy mà bóp thắng gấp thì cũng tiêu con fet
                      đang nghiên cứu để làm sản phẩm riêng cho mình.
                      <>1 bo dành cho động cơ chuổi than(24vdc) và 1 bo dành cho động cơ 3pha dc (36vdc)
                      mình có kinh nghiệm làm mạch bảo vệ nguồn 3pha.mình xẽ tìm ra phương pháp ưu nhất và xẽ port
                      lên cho anh em xem nếu thành công.

Comment

các bác cho em hỏi hai cái đầu ccw1 ccw2 trong mạch điều khiển của TQ là đầu gì vậy có phải đầu ra công tắc không
                        Bác nào biết các đầu ra của bộ điều khiển này post lên đươc không
                        thanhks rất nhiều

Comment

Điều gì sẽ xảy ra khi vừa mở công tắc XDD trong lúc mạch điều khiển động cơ XDD bị chạm Fet làm cho động cơ hoạt động với công suất tối đa. Thực tế đã xảy ra các bạn ạ, nếu nhìn vào sơ đồ điều khiển động cơ XDD brush dc motor của bác Hai điền các bác sẽ thấy. Nếu đúng như vậy xin các bác cho hướng khắc phục . ( Mình không nói mạch của Hai điền sai , mà nhờ mạch của bác mình đối chiếu trên thực tế - Có lẽ khi thiết kế đã không tính đến trường hợp này)

Comment

Nguyên văn bởi MinhHa Xem bài viết
                            ở đâu bán bộ đk giá 120K chỉ mua với, mình đang rất cần. thanks!

Comment

Trang này về xe điện hay tuyệt, mấy bác điện tử vào mà xem rồi giúp lại cho bà con:

http://endless-sphere.com/forums/viewforum.php?f=2

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X