Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bác locto ơi, cháu có 1 thắc mắc là khi cần giảm tốc độ xe, khi bóp phanh (không nhả ga) nó có ngắt điện vào động cơ không ạ?
    Vì cháu thấy phanh xe máy có công tắc đóng điện khi phanh còn xe đạp thì không có

Comment

• Nguyên văn bởi bk_ngheo Xem bài viết
      Bác locto ơi, cháu có 1 thắc mắc là khi cần giảm tốc độ xe, khi bóp phanh (không nhả ga) nó có ngắt điện vào động cơ không ạ?
      Vì cháu thấy phanh xe máy có công tắc đóng điện khi phanh còn xe đạp thì không có
      Tùy theo loại hộp điều khiển, có loại ngắt điện có loại không ngắt điện. Phanh xe gắn máy có công tắc điện đó là để cấp điện cho đèn thắng thôi. Nếu loại không có ngắt điện khi thắng thì phải giảm hết ga trước khi thắng.

Comment

• Vâng. Số là cháu cũng định làm 1 chiếc nhưng chưa có tiền. Cháu nghĩ nếu phanh nó không tự ngắt thì cháu sẽ thay cái cụm tay phanh trước của xe máy rồi đổi cái công tắc đóng thành công tắc ngắt điện để khi bóp phanh thì nó ngắt rồi nhả phanh thì nó chạy ạ

Comment

• Nguyên văn bởi buonoi10 Xem bài viết
          Xin chào bác Lộc

Tôi muốn đặt một bộ điện để lắp cho xe lăn của cụ già tôi. Dự kiến sử dụng bộ điều khiển tốc độ và hướng bằng cần đẩy lên xuống và có số lùi. Tôi dự kiến lắp hai mô tơ vào hai bánh để quay phải trái. Bác có thể thiết kế cho tôi được không. Nếu được xin cho biết giá thành. Dự kiến linh kiện gồm:
          1: 02 mô tơ điện.
          2: Bộ điều tốc. ( Bác lưu ý giúp hộ làm sao để có thể điều khiển quay trái phải và lùi. Tôi dự định quay xe bằng cách cho 1 mô tơ chạy một mô tơ đứng và đi thẳng thì cả hai mô tơ cùng chạy)
          3: Cần điều khiển hướng và tốc độ.
          4: Bộ nạp.

Xin cảm ơn bác nhiều. Mong bác cố giúp
          Tuân - DT 0989580380- buonoi10@yahoo.com
          Tôi kô hiểu lắm ý Bác ? thiết kế nguyên chiếc xe hay chỉ bộ điều khiển thôi ? Nếu Bộ điều khiển thì chỉ cần cái bộ đ k bìng thường Bác đấu bộ công tắc là tới lui trái phải được rồi ! còn 1 điều nửa [ xin lổi Bác trước ] Cụ già nhà Bác chỉ yếu thôi hay bị khuyết tật nhất là 2 tay còn cử động được kô ?rồi mới tùy theo đó mà làm !!
          Chào Bác !!
          ĐT:0982852755
          Các Bác vào đây coi hình đở nhé !!!!

Comment

• Nguyên văn bởi caocanlong Xem bài viết

ý bác là kiểu gắn ngang làm chỗ ngồi hay là kiểu dưới gắn đứng như thế này vậy bác
            ssss

bác cho e giá của bộ động cơ cho xe......
            và bình điện bác xài là bình gì có phải là loại bình khô mà vẫn gắn cho xe máy kô...
            và gắn mấy bình thì chạy được bao nhiêu km

ở nhà cha e làm cơ khí nên việc gắn hay hàn thêm vào xe kô vấn đề gì...
            nhưng về điện đóm thì mù tịch...nên cần bác giúp nhiều
            Gắn Đứng đó Bác ! mổi bộ là 750.000 .bình thì mình sài bình khô GLOBE 12v /7ah loại gắn vào bộ lưu điện máy vi tinh ,gắn 2 bình thì chạy được khoản 25km

Comment

• Đặt phụ tùng chế tạo xe lăn chạy điện

Nguyên văn bởi locto Xem bài viết
              Tôi kô hiểu lắm ý Bác ? thiết kế nguyên chiếc xe hay chỉ bộ điều khiển thôi ? Nếu Bộ điều khiển thì chỉ cần cái bộ đ k bìng thường Bác đấu bộ công tắc là tới lui trái phải được rồi ! còn 1 điều nửa [ xin lổi Bác trước ] Cụ già nhà Bác chỉ yếu thôi hay bị khuyết tật nhất là 2 tay còn cử động được kô ?rồi mới tùy theo đó mà làm !!
              Chào Bác !!
              Chào Bác Lộc
              Xin cảm ơn Bác vì đã thông tin lại. Vấn đề chế tạo xe lăn tôi đã quan tâm lâu rồi nhưng chưa có giải pháp hợp lý. Cụ già tôi bị khuyết tật tại hai chân. Tay vẫn có thể cử động được nhưng yếu lắm không dùng được dạng xe như Cty Kiến Tường sản xuất . Tôi là dân động lực nên phần điện tử không được rành lắm. Dự kiến tôi định nhờ Bác làm giúp:
              - 02 mô tơ điện.
              - 01 bộ điều khiển
              - 01 bộ nạp
              Hoặc Bác có thể thiết kế chế tạo toàn bộ điện và tôi sẽ gia công phần cơ khí lắp vào vì tôi muốn kích thước phù hợp với người sử dụng . Tôi đã tham khảo được 01 mẫu. Tất nhiên chỉ mang tính chất tham khảo và phải chỉnh sửa nhiều. Xin được gửi kèm để Bác biết được phương án của tôi. Tùy Bác thiết kế phần điện thế nào cho hợp lý nhất nhé. Tiêu chí của tôi là đơn giản, an toàn khi vận hành
              Rất mong Bác quan tâm vì tôi biết Bác rất bận.
              Chúc Bác mạnh khỏe
              Tuấn
              Click image for larger version

Name:	xe lan 2.jpg
Views:	2
Size:	44.2 KB
ID:	1343386

Click image for larger version

Name:	xelan1.jpg
Views:	2
Size:	58.5 KB
ID:	1343387
              Last edited by buonoi10; 01-08-2010, 22:34.

Comment

• bác ... hồi chiều e có hỏi xe đạp cho nữ chạy... kô biết mấy kiểu này bác còn kiểu nào vậy:

lúc gọi bác nói nói e về loại có động cơ ở đùm xe...
                vậy còn loại kia e thấy động cơ ở ngay chỗ phần giò đạp...
                vậy 2 loại này khác nhau gì kô ạ....

và bác cho e hỏi bác có cái đồng hồ như mấy cái xe dưới này kô....hình như nó đo được lượng điện trong bình acquy phải kô.. .nếu bác có thì gắn thêm vào xe dùm em...

e đặt bác chiếc xe với bộ gắn cho xe đạp địa hình ở trên...

e hỏi bác qua diễn đàn cho dễ vì có hình.. bác coi kiểu xe trên bác còn kiểu nào để e chọn.. thank bác....
                Last edited by caocanlong; 02-08-2010, 05:49.

Comment

• Chào Bác caocanlong chiếc xe tôi nói là chiếc hình đầu tiên đó Bác , chiếc đó chổ để bình rộng nên mình thay bình lớn vào được , còn mấy chiếc xe máy ngay giò đạp là xe 3 pha chổ để bình bị nhỏ nên kô đưa bình vào được
                  Đèn xe đó có báo bình hàng đó là hàng mới của trung quốc có bán ngoài cửa hàng bán xe đạp , ráp vào rất hao bình mà lại hay hư

Comment

• dạ.. vậy bác còn chiếc màu xanh này kô vậy...........

Comment

• Nguyên văn bởi caocanlong Xem bài viết
                      dạ.. vậy bác còn chiếc màu xanh này kô vậy...........
                      Chiếc nầy chỉ gắn được bình nhỏ 4ah thôi do chổ để bình hẹp quá kô đưa bình lớn vào được, nếu Bác ok thì tôi làm !!

Comment

• [/QUOTE]

vậy bác làm cho e chiếc này nha( gắn thêm cái đồng hồ đo acquy dùm e) .... sáng e gọi điện đặt hàng bác đó...
                        với 1 bộ động cơ chế tạo để gắn cho xe đạp địa hình ở trên..
                        bữa e quên hỏi bác kêu e 750k là có bộ sạc chưa... nếu chưa có thì bác cho e thêm 1 bộ sạc nữa nha
                        và bộ này bác mua dùm e luôn 2 bình acquy... vì acquy e hỏi ở chỗ e sao nó bán giá cao hơn chỗ bác...
                        thank bác..

hoàng
                        01672374803
                        Last edited by caocanlong; 03-08-2010, 12:11.

Comment

• Bác Lộc ơi hàng của em có chưa vậy ....Em đặt hàng của Bác Lâu rùi mà sao chưa thấy Bác gởi...Bác ráng làm giúp em ....Bác nhớ là nguyên bộ máy đã cải tạo trừ chiếc xe nha ....khi nào gởi Bác nhắn tin để em qua lấy rùi đưa tiền luôn...em đang chờ tin Bác

Comment

• Bác lôc ơi em muốn cái khung bằng nhôm cho nó nhẹ, xe xếp càng nhỏ gọn càng tốt, em bỏ lên sau xe của em khi đi chơi dã ngoại ạ. Thank bác.

Comment

• cảm ơn bác Lộc đã dành thời gian chia sẻ cùng.
                              Em định "độ chế" bộ moto để gắn vào xe máy nên mới cần công suất lớn vậy Bác à. Thực ra tìm được moto như bác nói thì rất lý tưởng nhưng loại 36v với công suất gần 1000w thì không có. Nên em dùng con moto 60v/ 12A , có công suất 720w. với công suất này mới có thể vần hành được chiếc xe máy. em cũng định chỉ sử dụng 5 bình khô 12v/20A chắc tổng khối lương cũng không quá nặng. và với mức năng lượng đó nếu các cơ cấu hoạt động tốt cũng phải vận hành đựoc gần 100 km. Đó là theo tính toán sơ bộ của em.
                              một thần nữa chân thành cảm ơn bác. Trong quá trình thi công có vấn đề gì gặp khó khăn rất mong nhận được sự chia sẻ giúp đỡ của Bác.
                              Chúc bác sức khỏe luôn thuận lợi trong công việc!

Comment

• Chào bác Lộctô, em đang tìm 1 chiếc xe cho dì em 45t là giáo viên, vừa đẹp vừa phù hợp với dì. Chiếc này em thấy cũng được nhưng còn bị vướng mấy vấn đề:
                                1. Chiếc này nếu dùng để đạp bình thường có nhẹ không? Có chức năng đạp kích trợ lực không?
                                2. Có chiếc nào toàn nhôm cho nhẹ không? Do sườn sắt nặng khá bất tiện cho dì em.
                                3. Đường bị ngập có bị ảnh hưởng gì đến động cơ không? Vì rằm tháng 10 mọi năm khu nhà em bị triều cường ngập thê thảm.
                                Vài thắc mắc cần bác giải đáp để mua tặng dì em chiếc đạp điện nhiều công dụng. Cảm ơn bác nhiều.

Nguyên văn bởi locto Xem bài viết
                                Xe nầy sườn sắt vòng bánh 16 động cơ vận hành từ moto chuyền bằng giây curo thẳng ra bánh sau. xừ dụng 2 bình acquy 12V / 12AH ,tốc độ khoản 25kmh ,chạy khoản 35km thì sạc bình .Chạy kô nhanh mấy nhưng rất mạnh leo dốc cầu cao phà phà .... Bác xem thử !

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X