Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bật các thiết bị điện không cần chạm tay ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bật các thiết bị điện không cần chạm tay ???

chào các bác ạ,
    tình hình là nhà e đang chuẩn bị xây nhà nên e có 1 vài ý kiến muốn hỏi các bác mong các bác giúp đỡ, và k biết nó có đúng luồng k nữa, nếu k đúng mong các MOD chuyển giùm e ạ
    chả là e thấy hiện này thường là mọi nhà đều bật các thiết bị điện = công tắc ( loại âm tường ấy ạ)
    nên sau 1 time sử dụng tường nó bị bẩn ( nhìn mất hết cả thẩm mỹ của ngôi nhà)
    e nghĩ chúng ta nên thiết kế 1 mẫu công tắc ( dùng cảm biến ) để dần thay thế loại thông thường hiện nay đang sử dụng,
    nhưng e k biết dùng loại cảm biến nào cho phù hợp e nghĩ là:
    1 là dùng cảm biến siêu âm
    2 là dùng cảm biến hồng ngoại thu phát cùng 1 chỗ (loại gì 5000 ấy e k nhớ rõ tên)
    vì e thấy 2 cái này nó phát hiện vật cản ở khoảng cách ngắn và gọn nhẹ (k biết có rẻ không nữa)
    vì theo e giờ hiện đại rồi dùng như kiểu lướt tay qua cái bảng điện là đèn bật k biết có ổn không
    và thêm 1 vấn đề nữa nếu 1 bảng có vài cái công tắc cho vài thiết bị thì làm sao để bật từng cái
    hoặc ai có cách gì bật đèn good hơn mà k cần chạm vô bảng điện vô tường k ạ
    mong các bác giúp đỡ với ạ

mình sd hồng ngoại đi, chỉ cần ngồi 1 chổ để mở đèn,quạt, .....

Comment

Theo mình thì dùng loại cảm ứng là đơn giản nhất. Tuy vẫn phải chạm tay vào nhưng bề mặt cảm ứng có thể làm bằng kính rất dễ lau chùi.

Tuy nhiên vẫn còn nhiều vấn đề phát sinh mà bạn chưa lường hết được. Thí dụ như sau mỗi lần mất điện, bạn phải đi khắp nhà để bật lại đèn. Nếu làm cách nào đó mà lưu được trạng thái khi mất điện thì vẫn gặp rắc rối thí dụ như đang mất điện mà bạn muốn ra ngoài, bạn muốn tắt hết tất cả các thiết bị điện chỉ chừa lại vài cái đèn để khi có điện lại nó sáng thì phải làm sao đây?
      sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi bien_bg1996 Xem bài viết
        chào các bác ạ,
        tình hình là nhà e đang chuẩn bị xây nhà nên e có 1 vài ý kiến muốn hỏi các bác mong các bác giúp đỡ, và k biết nó có đúng luồng k nữa, nếu k đúng mong các MOD chuyển giùm e ạ
        chả là e thấy hiện này thường là mọi nhà đều bật các thiết bị điện = công tắc ( loại âm tường ấy ạ)
        nên sau 1 time sử dụng tường nó bị bẩn ( nhìn mất hết cả thẩm mỹ của ngôi nhà)
        e nghĩ chúng ta nên thiết kế 1 mẫu công tắc ( dùng cảm biến ) để dần thay thế loại thông thường hiện nay đang sử dụng,
        nhưng e k biết dùng loại cảm biến nào cho phù hợp e nghĩ là:
        1 là dùng cảm biến siêu âm
        2 là dùng cảm biến hồng ngoại thu phát cùng 1 chỗ (loại gì 5000 ấy e k nhớ rõ tên)
        vì e thấy 2 cái này nó phát hiện vật cản ở khoảng cách ngắn và gọn nhẹ (k biết có rẻ không nữa)
        vì theo e giờ hiện đại rồi dùng như kiểu lướt tay qua cái bảng điện là đèn bật k biết có ổn không
        và thêm 1 vấn đề nữa nếu 1 bảng có vài cái công tắc cho vài thiết bị thì làm sao để bật từng cái
        hoặc ai có cách gì bật đèn good hơn mà k cần chạm vô bảng điện vô tường k ạ
        mong các bác giúp đỡ với ạ

bạn có thể lắp đặt các thiết bị điều khiẻn thông mình
        Click image for larger version

Name:	IMG_0527.JPG
Views:	1
Size:	74.2 KB
ID:	1379881

facebook:

Comment

Xe máy Honda xài bên Nhật không có công tắc đèn, như vậy chẳng cần phải bật.
          Đi ban đêm, đèn luôn sáng - OK.
          Đi ban ngày, đèn cũng luôn sáng - OK luôn, vì ban ngày thì ánh sáng đèn không gây chói mắt người đối diện.

---> Mách bạn chủ thớt là để đèn và các thiết bị chạy 24/24, khỏi cần tắt, không sợ bẩn tường.

Đùa vậy chứ nếu bạn thử sử dụng hệ thống ở nhà bạn thì sau một thời gian bạn sẽ thay lại kiểu cổ điển thôi.
          Bố mẹ bạn sẽ không biết đường nào bật đèn, đành ngồi trong tối chờ bạn đi làm về.
          Khách đến nhà ở lại không biết làm sao tắt đèn, bạn phải sang tắt hộ. 2-3 giờ khác lại gọi điện nhờ bạn bật đèn để đi tiểu, rồi bạn phải chờ họ tiểu xong thì tắt đèn rồi mới được đi ngủ lại.
          Viễn cảnh hơi tiêu cực, nhưng thực tế. Tôi cũng "dính" rồi.
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi nhuttan.lhu Xem bài viết
            mình sd hồng ngoại đi, chỉ cần ngồi 1 chổ để mở đèn,quạt, .....
            tất nhiên là điều khiển từ xa e sẽ lắp, nhưng mà là RF cơ bác ạ
            vấn đề ở đây là k phải lúc nào cũng kè kè cầm cái điều khiển theo ng đc, mà hơn nữa chẳng lẽ mỗi ng 1 cái đi đâu cũng cầm ?

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Theo mình thì dùng loại cảm ứng là đơn giản nhất. Tuy vẫn phải chạm tay vào nhưng bề mặt cảm ứng có thể làm bằng kính rất dễ lau chùi.

Tuy nhiên vẫn còn nhiều vấn đề phát sinh mà bạn chưa lường hết được. Thí dụ như sau mỗi lần mất điện, bạn phải đi khắp nhà để bật lại đèn. Nếu làm cách nào đó mà lưu được trạng thái khi mất điện thì vẫn gặp rắc rối thí dụ như đang mất điện mà bạn muốn ra ngoài, bạn muốn tắt hết tất cả các thiết bị điện chỉ chừa lại vài cái đèn để khi có điện lại nó sáng thì phải làm sao đây?
              cái này thì có cách mà bác, mình dùng relay muốn bật hay muốn tắt khi có điện là do mình mà bác

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                bạn có thể lắp đặt các thiết bị điều khiẻn thông mình
                [ATTACH=CONFIG]67620[/ATTACH]
                nhưng cái của bác là hẹn giờ, mà nó là cố định mà bác, làm sao biết trước đc lúc nào cần bật điện mà bác
                tất nhiên 1 số thiết bị e sẽ vẫn dùng thiết bị hẹn giờ ( có thể là của bác đấy )

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  Xe máy Honda xài bên Nhật không có công tắc đèn, như vậy chẳng cần phải bật.
                  Đi ban đêm, đèn luôn sáng - OK.
                  Đi ban ngày, đèn cũng luôn sáng - OK luôn, vì ban ngày thì ánh sáng đèn không gây chói mắt người đối diện.

---> Mách bạn chủ thớt là để đèn và các thiết bị chạy 24/24, khỏi cần tắt, không sợ bẩn tường.

Đùa vậy chứ nếu bạn thử sử dụng hệ thống ở nhà bạn thì sau một thời gian bạn sẽ thay lại kiểu cổ điển thôi.
                  Bố mẹ bạn sẽ không biết đường nào bật đèn, đành ngồi trong tối chờ bạn đi làm về.
                  Khách đến nhà ở lại không biết làm sao tắt đèn, bạn phải sang tắt hộ. 2-3 giờ khác lại gọi điện nhờ bạn bật đèn để đi tiểu, rồi bạn phải chờ họ tiểu xong thì tắt đèn rồi mới được đi ngủ lại.
                  Viễn cảnh hơi tiêu cực, nhưng thực tế. Tôi cũng "dính" rồi.
                  ơ cái này đơn giản mà bác
                  ý của e ntn
                  đèn chính và đèn sân khi tối sẽ tự bật ( có thể đặt giờ tự tắt hoặc tắt = tay cơ bản là bán tự động)
                  các đèn phụ khác thì dùng cảm biến như đầu e đã nói, đưa tay qua là bật đèn ( kiểu như chống trộm = tia laze thôi mà bác) cảm biến nhận vật cản là đèn sáng ( thay vì đưa tay bật công tắc thì ta đưa tay trước bảng điện để cảm biến nhận vật cản là đc
                  làm gì đến mức cao siêu hay khó khăn gì mà ít ng sử dụng đc
                  cái đó thì có khó gì đâu bác ai chẳng dùng đc
                  vấn đề của e là nên chọn cảm biến nào và làm ntn ạ
                  cảm ơn bác đã góp ý e sẽ lưu ý hơn

Comment

Nguyên văn bởi bien_bg1996 Xem bài viết
                    nhưng cái của bác là hẹn giờ, mà nó là cố định mà bác, làm sao biết trước đc lúc nào cần bật điện mà bác
                    tất nhiên 1 số thiết bị e sẽ vẫn dùng thiết bị hẹn giờ ( có thể là của bác đấy )
                    nó thông minh mà bác. ngoài hẹn giờ nó còn có nhiều tính năng thông minh khác nữa.

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                      nó thông minh mà bác. ngoài hẹn giờ nó còn có nhiều tính năng thông minh khác nữa.
                      bác nói hết ra đi bác, chứ e chưa tìm hiểu sao biết đc nó ntn đc, các công dụng ra sao vậy bác

Comment

Vấn đề cảm biến gì cũng có thể bật và tắt nhưng trên 1 bẩng điện cần có 2 - 3 cái công tắc thỳ chả nhẽ lại bật cả 3 thiết bị lên ngay cả khi ko SD làm sao để nó nhận biết đc ta cần bật cái gì ?????????
                        Vấn đề này mới đáng bàn đây- Mà có đi chăng nữa miếng cơm manh áo - đi riêng mỗi công tắc 1 chỗ : Tốn ống gien và dây điện
                        - Ai có cao kiến gì ??
                        Ngay cả Post tên rõ ràng em hông nhớ nhưng hình như bàn luận về việc bật 1 cái bóng trong nhà tắm thôi cũng còn chưa ngã ngũ toàn lý thuyết giữa đàng
                        - Lại còn quên việc khi Bố đi qua đèn bật (bật đèn) Con đi theo sau đèn tắt (tắt đèn) bực mình quay lại củng cho nó 1 cái ung sọ sao mày tắt đèn đi
                        Lý Thuyết Và Thực Hành
                        Là Hai Đường Thẳng Song Song

Comment

Nguyên văn bởi known Xem bài viết
                          Vấn đề cảm biến gì cũng có thể bật và tắt nhưng trên 1 bẩng điện cần có 2 - 3 cái công tắc thỳ chả nhẽ lại bật cả 3 thiết bị lên ngay cả khi ko SD làm sao để nó nhận biết đc ta cần bật cái gì ?????????
                          Vấn đề này mới đáng bàn đây- Mà có đi chăng nữa miếng cơm manh áo - đi riêng mỗi công tắc 1 chỗ : Tốn ống gien và dây điện
                          - Ai có cao kiến gì ??
                          Ngay cả Post tên rõ ràng em hông nhớ nhưng hình như bàn luận về việc bật 1 cái bóng trong nhà tắm thôi cũng còn chưa ngã ngũ toàn lý thuyết giữa đàng
                          - Lại còn quên việc khi Bố đi qua đèn bật (bật đèn) Con đi theo sau đèn tắt (tắt đèn) bực mình quay lại củng cho nó 1 cái ung sọ sao mày tắt đèn đi
                          thì đó bên trên e đã đề cập vấn đề làm sao để bật từng cái rồi, giờ nhờ các bác tìm giải pháp, hoặc cách nào hay hơn k ?

Comment

cái này thì có thể làm đươc ,Nhưng lời khuyên cho bạn là cứ đi dây theo kiểu truyền thống đi .Vì mấy cái thiết bi tự đông hay dktx chẳng biết ngày nào chay ngày nào ngưng. Rồi sau này ban sẽ lai phải thuê thợ đục tương khoét lỗ .... treo màng nhên trong nhà
                            không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                              cái này thì có thể làm đươc ,Nhưng lời khuyên cho bạn là cứ đi dây theo kiểu truyền thống đi .Vì mấy cái thiết bi tự đông hay dktx chẳng biết ngày nào chay ngày nào ngưng. Rồi sau này ban sẽ lai phải thuê thợ đục tương khoét lỗ .... treo màng nhên trong nhà
                              ơ kìa bác k đọc kĩ bài của e à,
                              tất nhiên là phải đi dây chứ
                              e đang nói là bật điện không cần chạm tay vào bảng điện mà
                              chứ dùng điều khiển từ xa hay cảm biến tự động hay thiết bị hẹn giờ e cũng lắp và cũng phải đi dây, chứ k phải làm vậy để tiết kiệm dây, luôn phải chuẩn bị cho phương án B, C, D ...chứ bác

Comment

Về tác giả

Collapse

bien_bg1996 Tìm hiểu thêm về bien_bg1996

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X