Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help Motor Xe đạp điện!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help Motor Xe đạp điện!

Các bác tư vấn giùm em cai. Em có con Motor DC 12V,Nhung bị mất nhãn,Ko bit công suất bao nhiêu nữa,có hộp giảm tốc.Em do Cươnngf độ dòng điện, ở 12V, ma` có 0,5A(6W -em ko tin lam' vi` nó to mà). Đường kính motor 7cm,dài 14cm ( ko tính giảm tốc).Cho em hỏi như vậy con này có thể dùng làm xe dap điện được ko ạ.Em xin cảm ơn các bác trước.
    Attached Files

Chính xác con này là 180vdc, 1500RPM, 0,5A (không cần phải đo lại) - không phải motor to là dòng to mà nó phụ thuộc vào đường kính dây và số vòng dây. Con này không phù hợp để làm xe đap điện vì:

- số vòng quay của motor này quá thấp, điện áp yêu cầu cao. Tốt nhất là đi kiếm con motor Dc nào tầm 12-24 volt RPM cao (trên 3000RPM) là đc, à chú ý Amp nữa, A càng nhiều ngốn ác quy càng máu nên kiếm con nào ít Amp.

OK?
    Last edited by nonamenolie; 31-10-2011, 12:36.

Comment

Thanks bác, Nhưng em đo 12V khi chưa qua hộp giảm tốc đã là 1800V/P roi`. qua hộp giảm tốc Chia 10 =180V/P.mà bác bảo con này chạy 180VDC thi` em nghi~ " Bum" mất.
      Em nghi~ la` việc ngốn nhiều hay ít la` do công suất của Motor thôi.Ý em muốn làm thê nào để phù hợp công suất của Motor Với tải trọng của xe. mạch điều khiển Speed thì em đang làm ,Nhưng hiện chưa biết la` công suất con nay` bao nhiêu.

Comment

Con này lần trước đi chợ mình thấy bán đầy chợ có 150k 1 con. Thông số thì như mình đã nói ở trên, còn bạn k tin thì cứ lấy accu ra mà chạy, loại 24v, 48v xem nó có "bum" không? còn công xuất thì đơn giản thôi. lôi đồng hồ đo Amp ra mà đo (dùng nguồn 24v hay j đó x Amp đo được sẽ ra công xuất)

ok?

Comment

Nguyên văn bởi nonamenolie Xem bài viết
          Chính xác con này là 180vdc, 1500RPM, 0,5A (không cần phải đo lại) - không phải motor to là dòng to mà nó phụ thuộc vào đường kính dây và số vòng dây. Con này không phù hợp để làm xe đap điện vì:

- số vòng quay của motor này quá thấp, điện áp yêu cầu cao. Tốt nhất là đi kiếm con motor Dc nào tầm 12-24 volt RPM cao (trên 3000RPM) là đc, à chú ý Amp nữa, A càng nhiều ngốn ác quy càng máu nên kiếm con nào ít Amp.

OK?
          Bac nói con nay 180VDC (thì e mói so nó Bum' ý ạ).
          Em đo ở 12V qua hộp số mà cung~ 3Vong/ giay. (180V/phut' roi`). mà nó cũng khoe.Em đang thắc mắc là Motor to vậy ma` thấy công suất be' bé nên mới thắc mắc ạ.

Comment

Nguyên văn bởi nonamenolie Xem bài viết

OK?
            Bac nói con nay 180VDC (thì e mói so nó Bum' ý ạ).
            Em đo ở 12V qua hộp số mà cung~ 3Vong/ giay. (180V/phut' roi`). mà nó cũng khoe.Em đang thắc mắc là Motor to vậy ma` thấy công suất be' bé nên mới thắc mắc ạ.

Comment

Các bác cho e hỏi bây h e đang co một củ máy phát toyota12v.và h e muốn lắp lên xe đạp dien chạy d/c 12v
              Thì các bác xem vậy xe chạy có được vĩnh cửu không,ht nạp có hoạt động tốt không?
              E rất cảm ơn,e rất cần câu trả lời của các bác.

Comment

ý bác là lấy vòng tua từ bánh xe đạp điện vừa quay bánh vừa quay củ máy phát để tạo điện nạp lại accu rồi accu phát lại vào moto vận hành của xe đạp điện? sẽ bị công hao hụt, vĩnh cửu cái củ cac á.

Comment

Về tác giả

Collapse

lovechip8 Tìm hiểu thêm về lovechip8

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X