Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LABVIEW cho người mới bắt đầu đây.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• LABVIEW cho người mới bắt đầu đây.

Trước mình thấy các bạn có nhu cầu cao về món này mà trên MICA - HUT dạy mắc qué. Vậy nay mình mạo muội xin võ vẽ ít tay nghề nha.
    1.Giới thiệu môi trường LabVIEW
    Thuật ngữ thiết bị đo ảo (Virtual Instruments – VI) hay thiết bị đo cá nhân được sử dụng để gọi các thiết bị được xây dựng và thiết kế bằng chương trình LabVIEW trên nền máy tímh PC. Hình thức và hoạt động của chúng tương tự các thiết bị truyền thống, như các máy hiện sóng hoặc các đồng hồ vạn năng (multimeter). Các VI nhận thông tin từ giao diện với người dùng, từ các ngoại vi hoặc các kết nối khác, xử lý và hiển thị thông tin theo yêu cầu hoặc chuyển nó tới các tệp hoặc các máy tính khác.
    Thông thường, một VI bao gồm các phần và thư mục sau:
    1.a.Mặt máy (Front Pannel)
    Mặt máy là giao diện của thiết bị với người dùng. Trên mặt máy tập hợp các nút điều khiển và các chỉ thị, tương ứng với các đầu vào/ra tương tác của VI. Nút điều khiển mô phỏng các thiết bị vào và cung cấp dữ liệu cho sơ đồ khối của VI có thể là công tắc gạt, nút nhấn, núm xoay và các thiết bị vào ra khác.
    2.a.Sơ đồ hoạt động (Blog Diagram)
    Các biểu diễn đồ họa của các hàm chức năng được sử dụng để viết mã lệnh cho các lệnh điều khiển các đối tượng của mặt máy. Sơ đồ khối chứa mã nguồn đồ họa này. Các đối tượng trên mặt máy là các đầu cuối của sơ đồ khối. Nếu xoá đối tượng tương ứng này, các đầu cuối sẽ biến mất. Tất cả các điều khiển hoặc chỉ thị trên mặt máy đều có một đầu .
    Ngoài ra, sơ đồ khối còn chứa các hàm và cấu trúc của các thư viện đi kèm của LabVIEW. Các dây được sử dụng để nối các nút trên sơ đồ khối, bao gồm các điều khiển, chỉ thị, các hàm và các cấu trúc.

Thấy bạn mở cái topic này, mình cũng xin post mấy tài liệu cơ bản góp vui.
    -------------------
    Tài Liệu I: Tài liệu gồm có 4 bài học chính (Tài liệu do người việt biên soạn và = T.V)

Bài học 1: Cơ bản về LabVIEW
    Bài học 2: Lập trình LabVIEW theo Module
    Bài học 3: Các vòng lặp trong LabVIEW

Bài học 4: Mảng dữ liệu trong LabVIEW

Tải về: Tại đây
    Pass: evtatech
    Tài liệu hướng dẫn học LabVIEW 8.2 qua hình ảnh, đơn giản, thuận tiện và dễ học, đặc biệt là đối với nhưng bạn mới lần đầu làm quen với LabVIEW.

Comment

Tiếp theo đây là 1 tài liệu dạy LabVIEW nữa được thiết kế dưới dạng Flash rất trực quan và dễ sử dụng, dễ học, và cũng là T.V luôn.

Mời mọi người down: Tại đây
      Pass: evtatech

Comment

Còn đây là một vài tài liệu cơ bản đầu tiên để tìm hiểu về LabVIEW

Mình chuyển lên đây 1 vài cuốn sách dạy LV nho nhỏ. Chúc mọi người học tốt nhé

1. Beginning at the Beginning (303k)

2. A Simple Example (234k)

3. Going Forward and Round and Round (101k)

4. Data Representations and Help (36k)

5. Loop Variables (40k)

6. Error Handling (67k)

7. Wrapping it up - subVIs (48k)

8. Arrays and Clusters (30k)

9. Sequences (25k)

10. File I/O (67k)

Comment

Một ví dụ nho nhỏ về LabVIEW nè:

Bạn có thể tải vè và dùng thử chương trình đơn giản này bằng Labview!

Chỉ cần cần LabVIEW (Mình dùng bản 8.2)

Rồi chạy, Chúc các bạn bắt đầu học LabVIEW dễ dàng và thú vị!

Click here để download ví dụ

(Tác giả: bmnhy2003)

Comment

ban co link down labview khong? cho minh xin.thanks

Comment

bạn có tài liệu nào nói về cách tạo 1 gói thư viện VI ko?
              Đại khái là mình muốn tích hợp n cái lai với nhau thành 1 cái vi cho dễ dùng!
              Thanks
              |

Comment

Cảm ơn bác hieutq nhiều nhé! em cũng đang tìm hiểu chút về Lapview đây ạ! Những bài hướng dẫn và ví dụ này thật là bổ ích ! Thanks bác lần nữa !
                ║╣a ┬║╗3 DUπ9

Comment

à nhân thể cho em hỏi : nếu bây giờ mô phỏng việc kết nối thiết bị ngoài ( máy tính hoặc 1 bộ ADC,GPIB,...) thì dùng công cụ nào ở labview? có thể giả lập 1 thiết bị đó để tiến hành chạy thử trên labview đc không? thanks bác nhé, em mới tìm hiểu nên có thể là hỏi hơi vu vơ ạ !
                  ║╣a ┬║╗3 DUπ9

Comment

Cho mình xin bài mẫu về thiết kế cửa sồ Hamming bằng labview.
                    Thanks các bạn nhiều!

Comment

giup em cai nay voi

to hieutq: em đang mô phỏng tín hiệu từ cảm biến,vẽ đường đặc tuyến của cảm biến bằng labview. em đã giao tiếp được với phần cứng rồi,nhưng không biết làm thế nào để hiển thị kết quả đo trên đồ thị .anh giúp em với...em sắp phải nộp báo cáo rồi.cảm ơn anh nhiều

Comment

to vitamin_3d,

Bạn gửi code cho mình hoặc email mình xem bạn muốn vẻ gì? loại dữ liệu nào? các tính năng cơ bản của đồ thì bạn mong muốn

email vào bmnhy2003@yahoo.com giúp mình!

Comment

Góp ý cho luồng Tự học lập trình LabVIEW trong 3 ngày - Nguyễn Bá Hải hướng dẫn!

nhờ các bạn xóa dùm bài này do gửi nhầm!
                          Last edited by nguyenbahai; 15-12-2008, 09:32.

Comment

chờ mãi không thấy ai trả lời cuối cùng em mò cũng ra dc.hì hì...

Comment

Great, em vào luồng này Tự học lập trình LabVIEW trong 3 ngày - Nguyễn Bá Hải hướng dẫn! xem thêm nội dung khóa học nhé. Như đã thống nhất cuối tuần này ta sẽ chiến đấu.

Chúc em ngủ thật ngon và vui vẻ!

PS/ Bài tập em làm là cho trường mình phải ko? Khi rảnh chia sẻ thêm đề tầi của em nhé!
                              Last edited by nguyenbahai; 30-12-2008, 12:06.

Comment

Về tác giả

Collapse

CEVT_VIP Tìm hiểu thêm về CEVT_VIP

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X