Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình GUI trong Matlab

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi asimo Xem bài viết
    Thanks bác Kajju, chắc cũng chỉ có cách xóa bằng tay. Vì tôi cứ nghĩ các nút giao diện nó link trực tiếp đến các hàm điều khiển nó, vậy thì khi xóa các nút đó, và lưu lại nó sẽ tự xóa các hàm tương ứng.
    Tôi xin được nhờ nhờ các bác giải đáp giùm vấn đề này nữa. Giả sử khi tôi tạo được guide và thường có mfile bắt đầu là:
    function varargout = neuron(varargin)
    % neuron M-file for TUT01.fig
    % neuron, by itself, creates a new neuron or raises the existing
    % singleton*.
    ......
    Giờ tôi muốn đổi tên hàm "neuron" thành "fuzz" vậy có cách đổi nào nhanh không. Tôi hiện phải vào từng nút giao diện, sửa tên hàm ở các uicontrol (sửa tên gọi của hàm ở CreateFcn, Callback,..) và mất khá nhiều thời gian.
    Chết thật, bác wên là trong edit co lệnh find and replace a'?

Comment

• Cần neural netwowk toolbox

Mình cần neural network toolbox hỗ trợ cho Matlab, các bạn có ai biết phần mềm này cho mình với (free+***** nhé).

Cám ơn mọi người nhiều !!!!!!!!!!!!!!!

có j mọi người gửi cho mình đường link vào : clongut1010@gmail.com
      Đa tạ!!!!!!!!!!

Comment

• Nguyên văn bởi ngohaibac Xem bài viết
        Chào em.

Cái này liên quan đến timer rồi em ạ. Vậy thì em phải đọc thêm phần Timer nhé (search timer trong Help Matlab), và mình sẽ dùng ngắt Timer của nó. Thời gian xảy ra ngắt Timer là do em đặt. Gọi T là thời gian trích mẫu.

Trong hàm xử lý ngắt Timer, làm các công việc sau:
        1. Cập nhật dữ liệu x(k), y(k) với x(k), y(k) là giá trị tại thời điểm kT
        2. Dùng lệnh hold on; để giữ lại đồ thị trước lại
        3. Plot tiếp đoạn dữ liệu từ thời điểm k-1 đến thời điểm k.

Chúc em thành công.
        Anh có thể giải thích tiếp về đoạn vẽ này và timer được không ạ?
        Chân thành cảm ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi quanminh Xem bài viết
          Chao cac bac, em cung moi bat dau Matlab. Thay may bai hay qua
          Em dang muon nhap mot ham f(x,y) vao o textbox trong GUI, vi du la f(x,y)= x+y chang han, roi luu no thanh mot function co duoi la f.m thi lam the nao ha cac bac.
          Thanks
          Dường như bài toán này chưa có lời giải, mình cũng đang gặp vấn đề này. Mong mọi người tận tinh giúp đỡ. Mình thử hàm str2func, nhưng vẫn đang bị lỗi, chưa chuyển được từ dạng string sang function.
          Cảm ơn mọi người nhiều.

Comment

• Mấy anh cho em hỏi về vấn đề mô phỏng mật mả theo phương pháp DES.Em đang học môn Lý thuyết thông tin!!Nhờ mấy anh chỉ em hướng đi dùm!!

Comment

• Mọi người cho mình hỏi là muốn tạo giao diện cho bài toán
              vd như: W(p) = 2s+4.5 / s^2+3s+2 trong Guide thì cách làm như thế nào vậy ?
              Mọi người chỉ giúp mk nhé !!!

Comment

• Mình đang có 1 vấn đề thắc mắc nhờ các bạn giải đáp giùm. Không bik dùng gui có thể xây dựng 1 tool đơn giản như simulink ko, tool này chỉ cần kéo thả các khối +,-, delay ,.. để tạo thành sơ đồ của 1 hệ thống rời rạc thời gian. Và vẽ đồ thị tại bất kỳ điểm nào trên sơ đồ đó (cái này giống dùng scope trong simulink á). Ý mình thắc mắc là có thể đưa mấy khối đó trong simulink vào gui không. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Comment

Mình thấy các bạn mới học về Lý thuyết điều khiển tự động mà muốn hiểu rõ sự ảnh hưởng của các hệ số Kpid,Ti,Td với hệ thống chắc hẳn nếu dùng bằng Matlab khi thiết kế sẽ rất mất công thay thế các tham số.

Mình chọn giải pháp là dùng GUI trong Matlab để thiết kế. Khi ta thay đổi các tham số của bộ điều khiển thì ấn vào Plot thì sẽ cho ngay đặc tính của hàm quá độ để biết xem hệ có đáp ứng chỉ tiêu chất lượng như có độ quá điều chỉnh phù hợp hay không? Mình nghĩ là cái này dùng rất là trực quan. các bạn down cái này giải nén các file vào thư mục /work trong thư mục cài đặt. Vào Matlab gõ lệnh PIDSystem thì bạn sẽ xem được chương trình. Hoặc mở GUI ra sau đó Open đến filel PIDSystem.fig.

Lưu ý là tôi làm trên Matlab 7.0 nhưng mà trên bản 6.5 của bạn tôi thì không thể chạy được. Các bác cứ chạy trên bản 7 nhé.
                  Chào Anh Ngô Hải Bắc!
                  Em đã xem chương trình viết GUI cho bộ PID mà anh gửi (ở Page1). Trong đoạn code m-file Em thấy có đoạn như sau:
                  Code:
                    Wpid=Kpid*(1/(Ti*s)+(Td*s+1)/(a*Td*s+1));
                  Em hiểu đây là hàm truyền của bộ điều khiển PID, nhưng trong sách Em được học thì hàm truyền của bộ điều khiển PID có dạng: Wpid=Kpid*[1+1/(Ti*s)+(Td*s)]
                  Em chưa hiểu rõ hàm truyền Wpid mà Anh viết. Mong Anh giải thích?
                  Mọi người đã hiểu rõ chương trình mà Anh Bắc viết xin giải thích giùm tớ với!
                  Em xin chân thành cảm ơn!
                  Mong sớm nhận được hồi đáp.

Comment

Matlab là chương trình mô phỏng cực kì mạnh( Simulink,..) , có thể viết với mã C nhưng không thể giao tiếp với hệ thống được( không lập trình qua cổng Com được). Hay nói cách khác Matlab không phải là ngôn ngữ lập trình mà là một phần mềm ứng dụng cho phép ta dùng những từ đã định nghĩa sẵn trong Matlab để mô phỏng cái mà ta cần không thể lập trình được cấp thấp( low level).
                    Hôm nay đọc lại cái này, chưa biết phần sau có thêm thông tin điều chỉnh hay không... xin có thêm ý sau: muốn lập trình MATLAB qua cổng COM phải có cái Data Acquisition Toolbox và thêm cái Instrument Control Toolbox thì sẽ có thể giao tiếp với cổng COM tốt đẹp hơn nữa, thậm chí lập được cả chương trình thu nhận dữ liệu và điều khiển bằng Simulink. MATLAB/Simulink và các hộp công cụ kèm theo có nhiều tính năng mạnh... chỉ có điều là sản phẩm thương mại nên khá đắt đỏ nếu phải mua bản quyền!

Hải Âu

Comment

• Hi!
                      mình có một chương trình mô phỏng đồ án tốt nghiệp,nhưng ko hiểu sao khi chay nó toàn báo nỗi
                      -Error while evaluating uicontrol Callback
                      -gui_mainfcn(gui_State, varargin{:});
                      -..
                      Mong mọi người giúp đỡ, fix hô mình càng sớm càng tốt nhé.
                      Thanks!
                      http://www.mediafire.com/?itqmh0yf3fwlaca

Comment

• Giúp em cách auto các nút ấn trong GUI

Chào các anh!
                        Em đã thiết lập dc giao diện GUI bằng m-file (ko dùng Fig)
                        Nhưng quá trình xử lí đòi hỏi phải nhấn nút các Button tuần tự (6,7 cái Button j đó)
                        vậy mấy anh cho em hỏi có cách nào màinh thiết lập cho các nút nhấn đó tự auto tác động sau t giây nào đó
                        Ví dụ, GUI có 6 nút nhấn: Start, Load ảnh, cân bằng xám, nhị phân hóa ảnh, lọc ảnh, luưu ảnh sau xử lí.
                        Sau khi load ảnh xong, mình bấm start thì nó tuần tự tác động (thưc thi) các nút còn lại, mình ko cần tác động
                        Mong các nah chỉ giúp

Comment

• Minh thay y kien nay hay day.

Comment

• Chào Các Pác!
                            Các Pác cho e hỏi làm thế nào để mình chèn 1 file ảnh .bmp hoac .gif ,... lên axis trong GUI không ạ và làm thế nào để insert dữ liệu tính toán trong GUI sang 1 file như EXCEL trong WORD không ạ?
                            e mới học nên chưa biết nhiều nên mong các Pác chỉ giúp!
                            ảm ơn các Pác nhìu nhìu!

Comment

• Chào mọi người
                              Em cũng mới biết về matlab,em muốn tìm hiểu sâu về matlab
                              Em có vấn đề muốn hỏi các anh
                              Em mới xuất từ bên Pro4.0 sang file simulink
                              Nhưng giờ em nhập tọa độ bên giao diện guide để điều khiển cơ cấu robot bên simulink.
                              Em chưa biết làm thế nào để liên kết dữ liệu được.
                              Mong các anh giúp đỡ.
                              Em cảm ơn nhiều
                              Click image for larger version

Name:	mohinh.jpg
Views:	1
Size:	49.5 KB
ID:	1345639

Comment

• Mình thấy ý tưởng của bạn hay đấy ! Ai biết trả lời giùm nha ! Mình cũng mới tập tành nghịch Guide

Comment

Về tác giả

Collapse

ngohaibac Tìm hiểu thêm về ngohaibac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X