Thông báo

Collapse
No announcement yet.

lập trình chương trình dạy học DKTĐ dùng matlab

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• lập trình chương trình dạy học DKTĐ dùng matlab

Em mới nhận đề tài tốt nghiệp với nội dung như sau: thiết kế một chương trình dạy học cho sinh viên về khảo sát , mô phổng môn lý thuyết điều khiển tự động dùng matlab và simulink.Nhưng em bi giờ mới làm quen với matlab và không biết phải bắt đầu từ đâu. do vậy nên có mấy vấn đề cần được các bác giúp đỡ:
    - xin hỏi ta có thể lập một giao diện trực quan làm việc trên đó ta có thể thực hiện các thao tác như chọn phương pháp điều khiển, xem đặc tính tần số... của một hệ thống ta đưa vào bằng sơ đồ khối.
    - có thể gọi simulink mô phỏng các hệ thống từ giao diện này được không?
    -....
    ý của em là có thể viết các .Mfile để gọi các chương trình mình viết như trong các ngôn ngữ khác khoong.Trong giao diện ta có thể nhập vào các hàm truyền đạt hay phương trình đặc tính để khảo sát ko?
    Rất mong sự giúp đỡ của các bác.

Bạn thử nghiên cứu tài liệu này xem. Đây là tài liệu "Thí nghiệm CAD" do thạc sĩ Nguyễn Chí Ngôn biên soạn. Trong đó có nói khá đầy đủ về Matlab, tạo giao diện trong Matlab, Symbolic, Simulink... Hy vọng có ích cho bạn.
    Attached Files
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi honghaitac Xem bài viết
      Em mới nhận đề tài tốt nghiệp với nội dung như sau: thiết kế một chương trình dạy học cho sinh viên về khảo sát , mô phổng môn lý thuyết điều khiển tự động dùng matlab và simulink.Nhưng em bi giờ mới làm quen với matlab và không biết phải bắt đầu từ đâu. do vậy nên có mấy vấn đề cần được các bác giúp đỡ:
      - xin hỏi ta có thể lập một giao diện trực quan làm việc trên đó ta có thể thực hiện các thao tác như chọn phương pháp điều khiển, xem đặc tính tần số... của một hệ thống ta đưa vào bằng sơ đồ khối.
      -....
      ý của em là có thể viết các .Mfile để gọi các chương trình mình viết như trong các ngôn ngữ khác khoong.Trong giao diện ta có thể nhập vào các hàm truyền đạt hay phương trình đặc tính để khảo sát ko?
      Đây là một phần khá hay trong matlab. Thực tế trước đây mình làm khá nhiều về GUI của matlab, về cơ bản thì hoàn toàn có thể xây dựng một giao diện gồm nhiều figure(tương đương với các form trong VB). Sau khi xây dựng bạn kích chuật phải chọn M-file sau đó viết code cho các đội tượng như Figure,EditText,PushButton,... Có phần lựa chọn đối tượng để viết Callback phía trên. Chúc bạn thành công.
      http://techpal.vn
      Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

Cảm ơn techpro và nhathung đã giúp đỡ. Em về nghiên cứu thêm rồi có gì sau này mong các bác chỉ dẫn thêm.

Comment

-....
          bạn vào link này nhé:http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=594
          bạn NHB đã nói rất rõ roài đó.
          Hãy bắt đầu từ những cái đơn giản nhé.
          nếu bạn học VB roài thì không khó khăn đâu.
          chúc bạn dc điểm cao ...

Comment

Về lý thuyết điều khiển và ví dụ minh họa cho thích hợp, bạn tham khảo ở đây: http://www.library.cmu.edu/ctms/ctms/index.htm

Comment

thanks các bác nhiều.

Comment

khong hieu sao em khong dowload duoc
                NGUYỄN XUÂN VŨ
                Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
                Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
                0978462163

Comment

Sặc ! Down được mà !

Comment

Về tác giả