Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chương trình tạo FONT cho Led Matrix

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chương trình tạo FONT cho Led Matrix

Chào các bạn!
    *Mình mở cái thread này mời các bạn cùng trao đổi để viết một chương trình tạo FONT chữ bằng ngôn ngữ VB6 thân thuộc.
    *Thông thường khi làm một bảng LED matrix, ta thường phải nạp vào bộ nhớ EPROM một vài bộ FONT chữ để có thể edit các nội dung dễ dang hơn. vậy chúng ta cùng tạo ra một chương trình tạo FONT nhiều tính năng, trợ giúp cho các "ma trận gia".
    *Trước hết là dạo qua thị trường...Các bạn tham khảo trước 2 ví dụ này nhé.
    http://www.stech.vn/STECH-SmartFont.htm
    Attached Files

*Còn đây là kết quả sau 2 ngày làm việc (ngoài giờ) của mình. chương trình chưa có gì nổi bật, nói chung giải quyết đc phần cơ bản là scan đc phông chữ và hiển thị dưới dạng các điểm LED.
    *Ý tưởng của mình là khi sử dụng bao gồm các bước: load 1 font bất kỳ> nhấn 1 nút tạo tự động> lưu vào csdl>chỉnh sửa lại linh hoạt>kết xuất ra thành 1 file.
    *File đầu ra sẽ có nhiều định dạng: hex, bin, text cho ngôn ngữ asm, c...Nói chung phần đầu ra này đơn giản nên mình chưa quan tâm vội.
    *Mình dự định sẽ hoàn thành trong khoảng 1 tháng,(ngoài giờ hành chính, trừ thời gian đi chơi thể thao, uống cafe ra thì mỗi ngày cũng dành ra đc 2..4tiếng.)
    *các bạn góp ý giúp mình nhé.mình sẽ không up code lên nhưng mình có thể chia sẻ với các bạn về giải pháp.
    Attached Files

Comment

Rất hoan nghênh bạn, Cảm ơn bạn rất nhiều. Nhưng bạn nên sửa lại đường dẫn của Data base để có thể vất chương trình của bạn vào bất cứ thư mục nào của máy vẫn chạy được.

Chúc vui,
      Last edited by Trent; 15-01-2008, 10:38.
      Regards.

"Never stop thingking!"

Comment

*OK, mình đã chỉnh lại cái Data1.DatabaseName = App.Path & "\MyRes.mdb" rồi. Ngày hôm nay bổ xung thêm mấy tính năng tinh linh, có thể LoadFont từ máy.
        * Đặc biệt, mình thêm vào 1 thông đó là "X base Point". Đây là 1 thông số rất quan trọng nhất là khi tạo phông chữ VNI.Mình sẽ nói cái này kỹ hơn sau.
        Attached Files

Comment

Chào bạn,

Chương trình hay đấy, mong bạn sớm kết thúc phần chính trước tết nhé. Để anh em làm vài thứ chuẩn bị đón tết con Chuột nhỉ

Chúc vui.
          Regards.

"Never stop thingking!"

Comment

hu hu sao tớ chạy thử mà không được. Chua bao jo dung VB chỉ dùm đi bà con

Comment

Ac sao không thấy gì hết vậy. PvHanh hay bạn đóng gói luôn chương trình đi. Cám ơn nhiều. Chúc vui vẻ

Comment

Mình đã đóng gói rồi, nhưng nó lên đến tận 30Mb Nên mình ngồi up mãi lên mà không đc, đã chia làm 3 part rồi mà cứ up nửa chùng lại toi. bạn thông cảm nhé.
                Mình muốn mở cái thread này để mọi người cùng trao đổi nên bạn nào quan tâm thì cài cái VB6 vào rồi chỉ việc down cái file *.exe về là chạy được. mình chỉ dùng thêm có mấy cái commondialog, msflexgrid.. có sẵn của VB6 nên khi dóng gói lại nó nặng quá.
                Mình sẽ sớm đưa bản mới lên, cảm ơn các bạn đã quan tâm
                Attached Files

Comment

ve van de nay minh khong hieu gi het ah,chuong trinh nay la dung de lam gi vay cac ban ,chi minh voi .de minh wan tam chut xiu de minh co the hoc hoi them .cam on ha

Comment

Nguyên văn bởi pvhanh Xem bài viết
                    Chào các bạn!
                    *Mình mở cái thread này mời các bạn cùng trao đổi để viết một chương trình tạo FONT chữ bằng ngôn ngữ VB6 thân thuộc.
                    *Thông thường khi làm một bảng LED matrix, ta thường phải nạp vào bộ nhớ EPROM một vài bộ FONT chữ để có thể edit các nội dung dễ dang hơn. vậy chúng ta cùng tạo ra một chương trình tạo FONT nhiều tính năng, trợ giúp cho các "ma trận gia".
                    *Trước hết là dạo qua thị trường...Các bạn tham khảo trước 2 ví dụ này nhé.
                    http://www.stech.vn/STECH-SmartFont.htm
                    chào bạn.chương trình của bạn rất hay, nhìn đã thấy mê rồi.bạn cho mình hỏi mình muốn tạo font cho LED MATRIX thì dùng chương trình nào?mình sử dụng ngôn ngữ C.giả sủ mình chi cần gõ một ký tự bất kỳ từ bàn phím của mát vi tính rồi cho hiẻn thị lên LED MATRIX.ai biết xin chỉ bảo vói hoặc ai có thì gửi cho mình với nhé.Email của mình là :biennho1205@yahoo.com
                    mình đang rất cần,cảm ơn các bạn nhiều.

Comment

Chào các bác yêu thích quang báo!
                      đọc đi đọc lại trên diễn đàn mình thấy anh em đều nạp cái font vào con IC. thế con IC của các bác nó nạp tối đa bao nhiêu font? lỡ như e muốn hiển thị tiếng Nga tiếng Trung Quốc hay tiếng Thai lan thì nó có làm dc ko??? e thấy con IC tốt nhất là khỏi chứa cái font nào hết, nhiệm vụ của nó chỉ là hiển thị nội dung mà máy tính đã truyền xuống, và vì thế trách nhiệm mã hóa font sẽ dành cho thằng vb. các bác cứ ngâm cuu theo cach e nói, truyền ngôn ngữ gì cũng dc,font nào cũng dc luôn, trên pc co font nào thì nó "chơi" font đó.

Comment

Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
                        đọc đi đọc lại trên diễn đàn mình thấy anh em đều nạp cái font vào con IC. thế con IC của các bác nó nạp tối đa bao nhiêu font? lỡ như e muốn hiển thị tiếng Nga tiếng Trung Quốc hay tiếng Thai lan thì nó có làm dc ko??? e thấy con IC tốt nhất là khỏi chứa cái font nào hết, nhiệm vụ của nó chỉ là hiển thị nội dung mà máy tính đã truyền xuống, và vì thế trách nhiệm mã hóa font sẽ dành cho thằng vb. các bác cứ ngâm cuu theo cach e nói, truyền ngôn ngữ gì cũng dc,font nào cũng dc luôn, trên pc co font nào thì nó "chơi" font đó.
                        Chào bạn,

Mình nghĩ rằng ý kiến của bạn cũng hay nhưng không phải lúc nào quang báo hoạt động cũng cần cái PC kế bên đâu bạn.

Vui
                        hoanf

Comment

Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
                          đọc đi đọc lại trên diễn đàn mình thấy anh em đều nạp cái font vào con IC. thế con IC của các bác nó nạp tối đa bao nhiêu font? lỡ như e muốn hiển thị tiếng Nga tiếng Trung Quốc hay tiếng Thai lan thì nó có làm dc ko??? e thấy con IC tốt nhất là khỏi chứa cái font nào hết, nhiệm vụ của nó chỉ là hiển thị nội dung mà máy tính đã truyền xuống, và vì thế trách nhiệm mã hóa font sẽ dành cho thằng vb. các bác cứ ngâm cuu theo cach e nói, truyền ngôn ngữ gì cũng dc,font nào cũng dc luôn, trên pc co font nào thì nó "chơi" font đó
                          .
                          Cái này nhiều người trong diễn đàn đã làm gần chục năm nay rồi mà!!!

email:mahaco@fpt.vn

Comment

Nguyên văn bởi hoanf Xem bài viết
                            Mình nghĩ rằng ý kiến của bạn cũng hay nhưng không phải lúc nào quang báo hoạt động cũng cần cái PC kế bên đâu bạn.
                            chào bạn hoanf, cái quang báo mà mình nói ko phải lúc nào nó cũng hoạt động kế bên cái PC đâu bạn. chỉ là truyền data lúc đầu thôi, thế này nhé, khi bạn muốn thay đổi nội dung dòng chữ cho quang báo thì bạn làm thế nào? có thể gắn trực tiếp cái keyboard vào để thay đổi nhưng mình thấy đa số người ta thay đổi bằng chương trình trên pc. pc chỉ truyền data, quang báo nhận data và... chạy D;
                            to anh hoctro89: e biết cái vụ này ngta làm lâu dữ lắm rồi, nhưng ng ta ko nói ra thôi. nếu các bác ấy nói ra hết thì tụi đàn e như e đâu có phải tốn công mài mò hết cách này đến cách khác. nhưng cũng thông cảm cho các bác ấy, vì đây còn liên quan đến chuyện làm ăn mà. e chỉ mạo muội đưa ra hướng nghiên cứu tổng quát cho các bạn bắt đầu làm quang báo thôi, để cho các bạn khỏi phải nghiên cứu lan man ấy mà. có gì mong các bác đừng chê cười, e cũng xuất phát từ thiện chí giúp đỡ người khác thôi

Comment

minh cung moi lam quang bao va minh thay neu de font tren pc roi truyen xuong chip thi so luong chu ko nhieu . vi neu co chu nao trung lap nhau thi no ton them vung nho , nhu co 2 chu trung nhau thi se co 2 vung ma giong het nhau . ban nao co cach khac phuc chi em voi nha

Comment

Về tác giả

Collapse

pvhanh Tìm hiểu thêm về pvhanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X