Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Không chỉnh được chức năng auto print cân điện tử Shimadzu AUY 220

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Không chỉnh được chức năng auto print cân điện tử Shimadzu AUY 220

Xin chào mọi người !

Em có người quen có cân này nhờ em viết phần mềm lấy giá trị từ cân qua máy tính do phần mềm cũ không phù hợp. Em viết bằng C# thì mỗi lần muốn nhận giá trị của cân thì mình phải ấn nút PRINT trên cân. Lúc người quen em mua cân bên tiệm Huy Hoàng có cho người quen em một phần mềm thử tuổi vàng trên máy tính đọc giá trị từ cân qua máy tính. Phần mềm này trước khí chạy phải chạy 1 file kết nối máy tính với cân làm cho giá trị từ cân tự động chuyển qua phần mềm mà không cần phải ấn nút PRINT, giá trị từ cân chuyển liên tục từ cân sang máy tính luôn. Em có xem trong catalog thì gọi đó là auto print hay là continous output thì phải. Mà làm hoài không được.

Mọi người có ai biết cách chỉnh auto print (tự động truyền giá trị cân sang máy tính) trên cân điện tử Shimadzu AUY 220 không chỉ em với. Em có xem tài liệu về cân Shimadzu AUY 220 thì trong catalog hướng dẫn có 2 cách:

- Cách 1 là thao tác bằng menu trên cân (cái này em có làm thử mà không biết có đúng cách không do catalog hướng dẫn bằng tiếng Anh nên em không tự tin lắm, thao tác theo hướng dẫn có ấn vào nút Cal/Menu mà không có tác dụng).

- Cách 2 là truyền command codes thông qua cổng RS-232 (cái này cái phần mềm bên Huy Hoàng cho thì chạy được nhưng mà ngặt nổi máy tính nhà quen chạy xong là bị lỗi .NET Framework luôn không chạy được phần mềm của em luôn). Em có đọc và truyền command codes thử mà hình như là không đúng cú pháp hay sao đó em cũng không rõ nữa mà em làm hoài cũng không được.

Link catalog Shimadzu AUY 220 (mọi người search phần command codes hoặc auto print là ra):

http://www.shimadzu.com/an/balance/a...000001bbin.pdf

Code C# của em viết:

//################################################## ########################

private System.IO.Ports.SerialPort serialPort1;
    serialPort1.PortName = "COM1";
    serialPort1.BaudRate = 1200;
    serialPort1.DataReceived += Com_DataReceived;

//Contructor
    public SerialPortExample()
    {
    serialPort1.Open();
    }

private void Com_DataReceived(object sender, SerialDataReceivedEventArgs e)
    {
    SerialPort sp = (SerialPort)sender;
    string indata = sp.ReadExisting();
    MessageBox.Show(indata);
    }

private void btnKetNoi_Click(object sender, EventArgs e)
    {
    if (!serialPort1.IsOpen)
    {
    serialPort1.PortName = "COM1";
    serialPort1.BaudRate = 1200;
    serialPort1.Open();
    }
    Com.Write("D01"); //or Com.Write("D05") or Com.Write("D06") // all not work
    }

//################################################## ####################

Mọi người có ai từng làm qua vấn đề này rồi giúp em với. Em cám ơn.
    Cám ơn mọi người đã quan tâm. Xin chào.

Về tác giả

Collapse

gojila Tìm hiểu thêm về gojila

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X