Thông báo

Collapse
No announcement yet.

máy tính dùng 2 ổ cứng (cầ giúp đở )

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• máy tính dùng 2 ổ cứng (cầ giúp đở )

mình có ý định lắp một chiếc máy tính dùng 2 ổ cứng và một bộ chuyển mạch để có thể dùng như là hai may tính độc lập .(mổi ổ cứng mình sẻ cài một hệ điều hành và cac phần mềm khác nhau tùy thích ) mổi lần mình muốn thay đổi (muốn sử dụng phần mềm trên ổ kia) thi chỉ cần thoát máy vá chuyên công tắc chuyển mạch cho ổ cưng kia ,và khởi dộng máy lại là được .
    vấn đề mình gặp khó khăn là công tắc chuyễn mạch như thế nào (càng ít các tiep điểm càng tốt ) nếu chỉ chuyển mạch nguồn chính của 2 ổ cứng thì chưa hoạt động được còn nếu làm ca công tăc chuyển mạch cho cả sợi dây giao tiếp từ main với ổ cứng (IDE) thì nhiều quá . bạn nào có cách nào hay giup đở mình với (chỉ mình thêm cần thiết phải tạo công tắt chuyển mạch cho dây nào nửa trên sợi dây từ main đến ổ cứng (IDE)
    cám ơn rất nhiều !

cái này t chưa làm nhưng mà chắc là được. chỉ cần ngắt ngồn của ổ là được thui mà. b làm thế này thử xem nhé.2 ổ cứng tháo hết jumper ra, chuyển mạch dùng rơle laọi 14 chân, có 4 bộ tiếp điểm.nguồn vào nối với tiếp điểm chung, nguồn ra 2 ổ cứng nối với 2 tiếp điểm thường đóng với thường mở.lúc máy reset thì chuyển nguồn cho ổ cứng. thử đi nha

Comment

Em không hiểu ý định của bác để làm gì? Nếu bác định làm để thí nghiệm thì OK. nâu vấn đề.
      Nhưng bác định làm để sử dụng thực tế em e cách này không khả thi, vì khi bác có 2 HDD, cài 2 HDH tự khắc khi khởi dộng sẽ xuất hiện menu cho các chọn sử dụng HDH trên HDD nào? Việc gì phải làm chuyển mạch cho phức tạp. Hơn nữa dù làm chuyển mạch khi cần chạy trên HDD khác bác vẫn phải tắt máy đi mới chuyển mạch được để sử dụng.
      Nếu bác muốn chạy 2 ổ độc lập cũng đơn giản, trên mỗi HDH, bác cài 1 cái soft khóa HDD kia lại rồi ẩn nó đi, đặt Pass không cho phép truy nhập là xong.

Comment

Nguyên văn bởi kexaque1984 Xem bài viết
        mình có ý định lắp một chiếc máy tính dùng 2 ổ cứng và một bộ chuyển mạch để có thể dùng như là hai may tính độc lập .(mổi ổ cứng mình sẻ cài một hệ điều hành và cac phần mềm khác nhau tùy thích ) mổi lần mình muốn thay đổi (muốn sử dụng phần mềm trên ổ kia) thi chỉ cần thoát máy vá chuyên công tắc chuyển mạch cho ổ cưng kia ,và khởi dộng máy lại là được .
        vấn đề mình gặp khó khăn là công tắc chuyễn mạch như thế nào (càng ít các tiep điểm càng tốt ) nếu chỉ chuyển mạch nguồn chính của 2 ổ cứng thì chưa hoạt động được còn nếu làm ca công tăc chuyển mạch cho cả sợi dây giao tiếp từ main với ổ cứng (IDE) thì nhiều quá . bạn nào có cách nào hay giup đở mình với (chỉ mình thêm cần thiết phải tạo công tắt chuyển mạch cho dây nào nửa trên sợi dây từ main đến ổ cứng (IDE)
        cám ơn rất nhiều !
        cái này tôi đã làm rồi . Tôi dùng HDD SATA . cáp tín hiệu để nguyên . chỉ thay đổi dây nguồn 5v (màu đỏ ) và dây nguồn 12v màu vàng , có thể dùng sw gạt hoặc xoay thông thường . mỗi khi cần thay đổi tắt máy như bình thường rồi gạt hoặc xoay sw sang vị trí thích hợp , bật máy lên . ( nói thêm tôi dùng 3 HDD : 1 để lướt web , 1 dùng trong công việc , 1 cho người khác dùng )

Comment

Tại sao các bác có thể nghĩ ra được nhiều ý tưởng thế nhỉ. Làm 2 hệ điều hành để làm gì. Mà chắc chấn rằng nếu dùng 2 ổ cứng cho hệ điều hành thì tất nhiên tại một thời điểm không thể 2 hệ điều hành cùng chạy. Và tất nhiên công việc cũng như dữ liệu tại 2 ổ không thể giao tiếp với nhau. Chẳng khác gì có 2 máy tính, chỉ được bật 1 cái và không được copy dữ liệu từ máy này xang máy kia.

Comment

Nguyên văn bởi ns_ngoquyen Xem bài viết
            Em không hiểu ý định của bác để làm gì? Nếu bác định làm để thí nghiệm thì OK. nâu vấn đề.
            Nhưng bác định làm để sử dụng thực tế em e cách này không khả thi, vì khi bác có 2 HDD, cài 2 HDH tự khắc khi khởi dộng sẽ xuất hiện menu cho các chọn sử dụng HDH trên HDD nào? Việc gì phải làm chuyển mạch cho phức tạp. Hơn nữa dù làm chuyển mạch khi cần chạy trên HDD khác bác vẫn phải tắt máy đi mới chuyển mạch được để sử dụng.
            Nếu bác muốn chạy 2 ổ độc lập cũng đơn giản, trên mỗi HDH, bác cài 1 cái soft khóa HDD kia lại rồi ẩn nó đi, đặt Pass không cho phép truy nhập là xong.
            ah ! ý định của mình rất bình thường thôi ! mình muốn lắp 2 ổ cứng như vậy để phòng khi máy tính bị lổi win hay hay vô tình xóa mất hoặc hỏng driver ... v v .mà người sử dung máy tinh không rành về máy tính ( bố tớ là nông dân mà. muốn chát với tôi chỉ việc ấn power xong la đợi tôi điều khiên may tinh từ xa thôi ) hi hi hi mong cac ban thong cam nhe! khổ nổi mình ko biết nhiều về may tinh !!

Comment

Nguyên văn bởi huuphuong Xem bài viết
              cái này tôi đã làm rồi . Tôi dùng HDD SATA . cáp tín hiệu để nguyên . chỉ thay đổi dây nguồn 5v (màu đỏ ) và dây nguồn 12v màu vàng , có thể dùng sw gạt hoặc xoay thông thường . mỗi khi cần thay đổi tắt máy như bình thường rồi gạt hoặc xoay sw sang vị trí thích hợp , bật máy lên . ( nói thêm tôi dùng 3 HDD : 1 để lướt web , 1 dùng trong công việc , 1 cho người khác dùng )
              rất tiếc mình kô co ổ cứng sata ma la ổ IDE . chỉ thay đổi công tắc nguồn thi kông được ! nó không tự động vào vindow được . va mình chỉ muốn cài một hệ điều hành win xp thôi! mong các ban giúp với !

Comment

Nguyên văn bởi kexaque1984 Xem bài viết
                rất tiếc mình kô co ổ cứng sata ma la ổ IDE . chỉ thay đổi công tắc nguồn thi kông được ! nó không tự động vào vindow được . va mình chỉ muốn cài một hệ điều hành win xp thôi! mong các ban giúp với !
                ặc, bác định dùng 1 win, mà lại muốn chạy 2 ổ riêng biệt? thế thì chắc ko ai giúp đc bác rồi. nhất thiết trong cả 2 ổ phải có win thì mới khởi động riêng được.

Comment

Mình cũng không rõ về cái này đâu. Nhưng nếu ai làm được thì chỉ cách cho anh em cùng làm nhé. Hay đó

Comment

Rất đơn giản, có thể sử dụng công tắc ba cực để chuyển nguồn điện giữa 2 ổ.
                    Trong tin học, tôi khuyên bạn sử dụng giải pháp phần mềm khi có thể, trước khi sử dụng phần cứng. Đơn giản như là sử dụng một CD tự động ghost, rất dễ làm, nói với bố bạn khi nào máy không lên thì bỏ cái cd đó vào rồi bật máy, xong bỏ cd ra.

P/s: Phương án "công tắc chuyển mạch" của bạn còn có một vấn đề không khả thi, đó là khi máy đang hoạt động mà có ai đó bật công tắc thì sao )

Comment

Nguyên văn bởi hnh_hl Xem bài viết
                      Rất đơn giản, có thể sử dụng công tắc ba cực để chuyển nguồn điện giữa 2 ổ.
                      Trong tin học, tôi khuyên bạn sử dụng giải pháp phần mềm khi có thể, trước khi sử dụng phần cứng. Đơn giản như là sử dụng một CD tự động ghost, rất dễ làm, nói với bố bạn khi nào máy không lên thì bỏ cái cd đó vào rồi bật máy, xong bỏ cd ra.

P/s: Phương án "công tắc chuyển mạch" của bạn còn có một vấn đề không khả thi, đó là khi máy đang hoạt động mà có ai đó bật công tắc thì sao )
                      bạn nói có lý nhỉ ! mình rất muốn làm một đỉa CD tự động ghost như bạn nói. bạn có thể hướng dẩn hoặc cho mình link nào hướng dẩn làm đỉa ghost cho mình nhe! máy tinh mình củng có ổ dỉa co thể ghi đỉa dược nửa ne !
                      cám ơn nhiều !

Comment

Bạn có thể search trên google với từ khóa "cd ghost tự động", đã có rất nhiều bài viết khá chi tiết về vấn đề này. Nếu sử dụng windows xp với phân vùng FAT32, bạn có thể tạo menu khởi động (giống như dùng song song 2 hệ điều hành) với option 1 (default, auto select) là windows xp, option 2 là dos, tự động ghost.
                        Bạn nên tự tạo file ảnh để có các phần mềm và driver hợp lý, đủ yêu cầu sử dụng.

Comment

Mình hiểu ý của chủ nhân là thế này?
                          Khi máy đang cài chạy ổn định trên 1 ổ đĩa rồi nhưng do thao thác , virut .... mà đang trong phiên làm việc của bác máy bị hỏng lại phải nhờ hoặc gọi thợ đến sửa chữa cài win rồi driver ...vv. mất cả tiếng đồng hồ. Nên bác muốn có 1 ổ được cài giống cái kia để dự phòng đang trong phiên làm việc thì bác chỉ cần khởi động lại chuyển mạch nó sang ổ khác là xong còn cái kia để cài lại sau chứ gì?
                          Nếu đúng ý bác là như thế thì cách giải quyết khá đơn giản:
                          - Chỉ đơn thuần không cần dùng chuyển mạch hay gì đã làm được rồi vì trong quá trình boot của máy tính đã cho bác lựa chọn ổ khởi động rồi (Tức là mình chọn ổ nào làm ổ khởi động thì hệ điều hành được cài trong ổ đó sẽ chạy). Nhưng có vấn đề là làm thế này thì cứ bật máy là 2 ổ đều chạy vì vậy cả 2 cái đều bị tổn thọ dần dần theo thời gian và trong quá trình dùng thì nguy cơ virut hay tác động vô ý nào đó có thể ảnh hưởng đến cả cái ổ dự phòng của bác. Vì vậy để loại bỏ những vấn đề này bác làm cái chuyển mạch cho dây nguồn của ổ dự phòng là xong. Tuy nhiên với cách làm này chỉ là cách độ hay mod máy tính thôi nhé không được dân IT khuyên dùng!
                          - Dân IT sẽ khuyên bác làm thế này: Không cần dùng thêm 1 ổ cứng nữa làm gì (lãng phí ) bác học cách dùng phần mềm Ghost. Sau khi cài xong mọi thứ bác thấy ngon lành rồi thì tạo 1 cái ảnh (image) sao chép mọi thứ trên ổ cài hệ điều hành thành 1 file có đuôi là *.GHO . Khi máy hỏng bác chạy chương trình Ghost lên và bung cái file *.GHO kia vào cái ổ bác cài hệ điều hành thế là xong Thời gian cho quá trình này nhanh thôi vài phút gì đó ... thế là xong.

Comment

cầm qua đây mình cài cho nè không thích đem ra tiêpm máy tính no làm cho chứ làm mạch gì ở đây cho nó phước tạp

Comment

Rắc rối và còn nhiều điều chưa lường trước được. Tự nhiên đang làm trên ổ này cần lấy tài liệu trên ổ kia lại tắt máy bật công tắc xong lại khởi động, copy vào USB xong lại tắt máy lại bật công tắc lại khởi động xong mới làm việc tiếp được. Có cần phức tạp thế không.

Comment

Về tác giả

Collapse

kexaque1984 Tìm hiểu thêm về kexaque1984

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X