Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tài liệu lập trình C# giao tiếp với cổng COM RS232

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tài liệu lập trình C# giao tiếp với cổng COM RS232

Chào các bạn, hôm nay xin tặng các bạn mới vào nghề TUT Hướng dẫn lập trình C# giao tiếp với Vi điều khiển qua RS232

1 số hình ảnh về em nó.

Chúc các bạn vui.
    Bao gồm toàn bộ Project bằng C# 2008 và File PDF hướng dẫn chi tiết với hình ảnh trực quan.
    http://www.mediafire.com/?nqrvs01v9j12ms5

http://www.mediafire.com/?rkxe01h4a8oh3hv

P/S: Nhớ Thanks nếu bài viết hay nhé.
    Last edited by hienclubvn; 05-08-2011, 21:31.
    My Face :

link source code có pass bạn ơi

Comment

Hì, OK. Mình đã bỏ pass, bạn có thể download thoải mái
      Nếu bạn thích thú với cái này mình có thể save cho bạn 1 project mới.
      đã tét chạy ngon lành cành đào.

Thân.
      My Face :

Comment

trước tiên xin cảm ơn anh trước
        em thì ko biết j về cài này nhưng em rất cần một phần mềm để giao tiếp RS232 với đầu KTS
        để nạp phần mềm
        nên anh có thể cho em biết
        đầu KTS của em có cổng giao tiếp
        1 : GND
        2 : 3.3V
        3 : RXD
        4 : TXD
        và em muốn giao tiếp với cổng RS232
        và em cần phần mềm trên máy tính để nhận biết được gửi và nhận dữ liệu như thế nào
        em ko hiểu về TUT
        em rất cảm ơn anh.

Comment

:P
          Demo mới
          My Face :

Comment

chém gió cái :P

C# nè, vãi cờ lờ ....

Bộ công cụ cho Labview + VC#, VC++, VB, VB.NET , Delphi , Malat .....

Tạm thời Demo đến đây, ai thấy hay cứ thanks nhé. (Show hàng thôi )
            My Face :

Comment

Thanks for shared

Cậu nên dùng thread để đọc liên tục dữ liệu nhận về thay vì ngắt, trước đây mình dùng ngắt, hay bị cái lỗi là ko có gì nó cũng đẩy lên, dữ liệu phải lọc lên lọc xuống mới lấy được !

Các cài đặt thông số như cài đặt các item cho Baudrate, Parity... có thể chỉnh luôn trong phần properties của đối tượng, trông sẽ trực quan, đỡ phải viết vào code.

Mấy cái control đồ thị đó trước mình dùng Zed Graph, đồ free, ko biết mấy cái cậu dùng thế nào, có free ko, trông cũng khá ngon !

By the way, các bạn có thể dùng thêm cái DevExpress để cài cùng với bộ Visual Studio, bọn này hỗ trợ nhiều control khá hay

Comment

Nguyên văn bởi pk178 Xem bài viết
                Thanks for shared

Cậu nên dùng thread để đọc liên tục dữ liệu nhận về thay vì ngắt, trước đây mình dùng ngắt, hay bị cái lỗi là ko có gì nó cũng đẩy lên, dữ liệu phải lọc lên lọc xuống mới lấy được !

Các cài đặt thông số như cài đặt các item cho Baudrate, Parity... có thể chỉnh luôn trong phần properties của đối tượng, trông sẽ trực quan, đỡ phải viết vào code.

Mấy cái control đồ thị đó trước mình dùng Zed Graph, đồ free, ko biết mấy cái cậu dùng thế nào, có free ko, trông cũng khá ngon !

By the way, các bạn có thể dùng thêm cái DevExpress để cài cùng với bộ Visual Studio, bọn này hỗ trợ nhiều control khá hay
                _ Hì , thanks vì lời nhận xét, nhưng xem ra có vẻ hơi chém.
                1. Người ta có gắng gắn sự kiện nhận (có thể nói là ngắt) để tránh mất dữ liệu + sự lý nhanh chóng và trơn tru hơn, hơi đâu mà chơi kiểu Polling ?
                2.Các cài đặt thông số như cài đặt các item cho Baudrate, Parity... có thể chỉnh luôn trong phần properties của đối tượng, trông sẽ trực quan, đỡ phải viết vào code.
                Cái này thì đúng rồi, nếu nói đỡ phải viết code thì thôi, khỏi đánh thôi, kéo thằng SerialPort ra --> Xong. Cái gì nó cũng có mục đích cả
                3. ZedGraph == free chỉ có đồ thị ko có control, bên Topic kia có bài hướng dẫn rồi.
                4.các bạn có thể dùng thêm cái DevExpress để cài cùng với bộ Visual Studio, bọn này hỗ trợ nhiều control khá hay
                Cái này thật à :P, bạn dùng bản mấy mà tự tin thế, thử lôi 1 cái ra cho mình xem cái , Hiện tại của mình chỉ có 1 control Snad thôi ko có hơn nhé.
                My Face :

Comment

1. Window xử lí khá nhiều tác vụ, cậu debug sẽ thấy thường thì ko phải 1 kí tự truyền lên là nó nhảy vào ngắt serial ngay, nhiều khi cả đống truyền lên nó mới nhảy vào ngắt. Việc sử dụng ngắt serial tớ gặp hiện tượng như bài viết trước nên mới thay bằng cách dùng thread.

2. Gửi cậu ảnh chụp lại cái bộ Toolbox của DevExpress, hiện tại tớ đang dùng bản 10.2.8, cái này cũng hỗ trợ graph khá ngon, nhưng chưa dùng thử. (Các cái có chữ DX ở trước là của DevExpress)

Click image for larger version

Name:	Capture.PNG
Views:	1
Size:	16.7 KB
ID:	1350889

Comment

sặc, chém gió vê lờ.
                    sao bạn ko lôi mấy cái control ra cho mọi người xem, bạn chụp lại cái toolbox có ý nghĩa gì đâu ?
                    mình sài 9.3 chỉ có mỗi 1 cái Snad là tuơng đối giống các control như hình bên trên thôi, còn lại chủ yếu là các control như toolbox của VSC# chỉ hơn là nó đẹp hơn và có thêm 1 số cái thôi
                    My Face :

Comment

Bạn Hiền nói chuyện ghê quá.
                      Nên nhúng cái "measurement studio" của LABVIEW vào VC#
                      Trong đó có sẵn nhiều EX cho các bạn, trực quan và thân thiện.
                      Có thể vào chính trang của NI mà xem cách thức khai báo VC# để sử dụng các DLL của LABVIEW- Measurement Studio nhá

Comment

@Mỏ Hàn Điện == Chuẩn
                        các bạn lên NI mà down về chơi với C# nhé, nặng hơn 1Gb 1 xíu, 2010SP1, Số Mb thì ko thành vấn đề, nhưng ***** thì :P ....
                        My Face :

Comment

Nguyên văn bởi hienclubvn Xem bài viết
                          @Mỏ Hàn Điện == Chuẩn
                          các bạn lên NI mà down về chơi với C# nhé, nặng hơn 1Gb 1 xíu, 2010SP1, Số Mb thì ko thành vấn đề, nhưng ***** thì :P ....
                          Chém gió ! Có hay ho thì làm vài cái demo cho anh em nó coi nào ! Ăn nói thì mất lịch sự lại còn.....

Comment

Cho mình hỏi nếu như mình muốn bên dưới mạch giao tiếp cổng com truyền lên số 10 thì trên màn hình chương trình c# phải hiển thị số 10 thì phải làm sao? Thanks

Comment

Nguyên văn bởi bluechip Xem bài viết
                              Cho mình hỏi nếu như mình muốn bên dưới mạch giao tiếp cổng com truyền lên số 10 thì trên màn hình chương trình c# phải hiển thị số 10 thì phải làm sao? Thanks
                              có anh chị nào giúp tôi với , đang bí vấn đề này search hoài không tìm ra, đổi ra số ghi các giá trị truyền được ra file càng tốt.

Comment

Về tác giả

Collapse

hienclubvn Tìm hiểu thêm về hienclubvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X