Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có khi nào các bác chọt vôn kế vào ổ điện và nhận được kết quả như em ko :D

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
    Nhà ông bác tôi kéo dây hơn 300m, 5 nhà dùng chung. Ông thợ điện học trường nào ra không biết, kéo dây nóng to (2,5 li), dây nguội bé (1 sợi dây súp, nối từng đoạn như gấu váy con ăn mày). Buổi tối tắc te không nhảy được, lâu lâu lại đứt dây nguội của cả xóm. Tôi đóng cho cái cọc tiếp đất ở chỗ đất ẩm gần nơi rửa ráy, khi nào tối, nối dây nguội nhà bác vào đó.
    RỒi kết quả sao bác??

Comment

Thì khắc phục được ánh sáng nhà ông bác tôi, nhưng vẫn được tôi khuyên dùng chấn lưu điện tử, tối nào cũng có ánh sáng để ăn cơm và có điện đủ xem TV, chạy quạt.
      Mà đó là chuyện ngày xưa rồi, cách nay hơn 10 năm. Bây giờ xóm nhà bác tôi đã bỏ xã lên phường, đã có đường dây dự án, dây to, cột ngay cổng, không còn bị tình trạng như bạn nữa.
      Bạn muốn làm cọc tiếp đất thì phải đào hố to, bỏ muối xuống, chôn cọc đồng như chân cột thu lôi là nhất.
      Tôi chỉ đào sơ sơ, dùng 1kg muối và 2 cọc đồng 1 m thôi.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
        Có khi nào các bác chọt vôn kế vào ổ điện và nhận được kết quả như em ko Chắc kỳ này nhà em mua đồ điẹn 110V về xài quá =))

khi bạn đo nó có áp thấp vậy. mà các thiết bị trong nhà nó hoạt động sao.

facebook:

Comment

Nhà ông bác tôi kéo dây hơn 300m, 5 nhà dùng chung. Ông thợ điện học trường nào ra không biết, kéo dây nóng to (2,5 li), dây nguội bé (1 sợi dây súp, nối từng đoạn như gấu váy con ăn mày). Buổi tối tắc te không nhảy được, lâu lâu lại đứt dây nguội của cả xóm. Tôi đóng cho cái cọc tiếp đất ở chỗ đất ẩm gần nơi rửa ráy, khi nào tối, nối dây nguội nhà bác vào đó.
          Bác làm thế không bị gọi là ăn cắp diện àh. hồi trước em có làm 1 cái cho nhà, trong sóm có ông biết về điện đòi kiện tụng tùm lum vì cả xóm bắt chung 1 đường dây (tự bỏ tiền kéo)
          QUẢNG CÁO

0976303109

Comment

Trời ơi thời buổi bây giờ mà còn có nơi điện đóm như vậy sao. Nhưng cũng chúc mừng bác chủ thớt vì bác làm nghề điện-điện tử

Comment

Nguyên văn bởi quoc27 Xem bài viết
              Bác làm thế không bị gọi là ăn cắp diện àh. hồi trước em có làm 1 cái cho nhà, trong sóm có ông biết về điện đòi kiện tụng tùm lum vì cả xóm bắt chung 1 đường dây (tự bỏ tiền kéo)
              cái đó đâu có vi phạm về ăn cắp điện đâu bạn

dây trung tính (đất) nó nó hoàn toàn không vào cuộn dòng của công tơ. chỉ có dây pha mới qua cuộn dòng làm cho công tơ quay thôi.

facebook:

Comment

Bác ấy đóng cọc tiếp đất là để khắc phục cái đoạn dây nguội bé tí ấy mà bác, dây nóng của EVN vẫn qua đồng hồ tính tiền bình thường chứ có ăn cắp đwowcj tí gì đâu bác.

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                  khi bạn đo nó có áp thấp vậy. mà các thiết bị trong nhà nó hoạt động sao.

@HTTTTH: Thường thì 1 ngày chỗ em có khoảng 80% thời gian là áp <205V, khoảng sáng sớm và chiều là điện nó cứ như em đo đó. Mà chỗ em cũng là thị xã đó bác HTTTTH ạ (Từ Sơn - Bắc Ninh) nhà em ở dọc QL1A cũ, nếu như là xóm kéo dây như bác nói em còn đỡ tức, đằng này phố xá cột dây tận cửa mà còn vậy .

@THSANG AUTO: đèn đom đóm (đèn ống tătcs te thì ko lên, đèn ống chấn lưu thì 2 tháng thay 1 cái chấn lưu ) quạt đuổi ruồi, loa rè, máy tính thì restart liên tục bác ạ yếu đến mức cái modem cũng disconnect. Nhà bác có dùng LIOA thì bác cứ thử cắm vào ngõ ra 110V thì sẽ được thưởng thức cảnh điện đóm của nhà em
                  Last edited by viethung94; 27-07-2012, 20:23.

Comment

Lấy một pha của lưới 3 phavề dùng thì dòng điện chạy trên dây pha và dòng chạy trên dây trung tính là một (dòng pha). Cháy đứt là đúng rồi.

Comment

Bác ấy đóng cọc tiếp đất là để khắc phục cái đoạn dây nguội bé tí ấy mà bác, dây nóng của EVN vẫn qua đồng hồ tính tiền bình thường chứ có ăn cắp đwowcj tí gì đâu bác.
                      thế mà lúc trước nhà em bị kiện um trời đấy ko hiểu nổi.hồi đấy em chỉ đóng cái cọc để thắp bóng đèn 6 tấc
                      QUẢNG CÁO

0976303109

Comment

thế mà lúc trước nhà em bị kiện um trời đấy ko hiểu nổi.hồi đấy em chỉ đóng cái cọc để thắp bóng đèn 6 tấc
                        cách đây tầm chục năm chỗ mình ng ta đấu côngtơ nhưng ko để ý đến dây nóng lạnh nên cũng có thể ăn cắp điện theo cách nối đất. Lúc đó mình cứ nghĩ đơn giản nối đất là ăn cắp đc điện, về sau tháo cái công tơ ra xem mới biết là thợ điện đấu ngược

Comment

@THSANG AUTO: đèn đom đóm (đèn ống tătcs te thì ko lên, đèn ống chấn lưu thì 2 tháng thay 1 cái chấn lưu ) quạt đuổi ruồi, loa rè, máy tính thì restart liên tục bác ạ yếu đến mức cái modem cũng disconnect. Nhà bác có dùng LIOA thì bác cứ thử cắm vào ngõ ra 110V thì sẽ được thưởng thức cảnh điện đóm của nhà em
                          à. mình hỏi thử. nếu mà các thiết bị nó hoạt động bình thường mà bạn đo đựơc như vậy thì............

còn điện yếu như vậy thì mấy kỳ trước cũng bị miết.
                          mấy bửa trước mình đang code chưa kịp lưu cái nó làm cái bụp. hỗi ôi. mất tất cả.

nhìn lên đèn báo thì nó sáng lờ mờ, nhìn sang nhà khác thì sáng trưng. lấy đồng hồ ra đo được có 95V. có lúc thì có 75V => hỗi ôi.

đố các bác nó bị sao mà nhà khác thì vẫn bình thường mà nhà mình thì nó thấp vậy.

facebook:

Comment

Hình như bọn thợ điện nó đấu tải không đều giữa các pha hoặc trong pha nhà mình có hộ nào đó dùng nhiều điện hoặc hàn hồ quang lớn làm điện cáp trên 1 pha đó bị sụt, những nhà khác nối vào pha khác thì ít ảnh hưởng hơn.

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                              à. mình hỏi thử. nếu mà các thiết bị nó hoạt động bình thường mà bạn đo đựơc như vậy thì............

còn điện yếu như vậy thì mấy kỳ trước cũng bị miết.
                              mấy bửa trước mình đang code chưa kịp lưu cái nó làm cái bụp. hỗi ôi. mất tất cả.

nhìn lên đèn báo thì nó sáng lờ mờ, nhìn sang nhà khác thì sáng trưng. lấy đồng hồ ra đo được có 95V. có lúc thì có 75V => hỗi ôi.

đố các bác nó bị sao mà nhà khác thì vẫn bình thường mà nhà mình thì nó thấp vậy.
                              đó là vì mất 1 phase, nhìn vào sơ đồ vector Wye ta sẽ thấy, khi các phase cân bằng thì tổng hợp lực sẽ kéo giữ điểm trung tính về vị trí 0. Khi mất 1 phase sơ đồ mất cân bằng sẽ kéo điểm trung tính đi khỏi vị trí 0 tạo chênh lệch áp giữa trung tính ko còn giá trị 0 và phase bị mất lúc này đang nằm ở 0

Comment

Hình như bọn thợ điện nó đấu tải không đều giữa các pha hoặc trong pha nhà mình có hộ nào đó dùng nhiều điện hoặc hàn hồ quang lớn làm điện cáp trên 1 pha đó bị sụt, những nhà khác nối vào pha khác thì ít ảnh hưởng hơn.
                                chắc là chỉ mất thời gian đầu như thế thôi bạn. Ở chỗ mình thấy khi thay máy hay dây mới thì mất mấy hôm đầu điện cũng có khi tụt xuống 150v

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X