Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chạm vào nồi lẩu thấy hơi giật, xoay chiều phích cắm là hết giật ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chạm vào nồi lẩu thấy hơi giật, xoay chiều phích cắm là hết giật ?

mình có thắc mắc mong đc giải đáp :
    có lần ăn lẩu, chạm vào nồi thấy hơi giật giật, xong bạn mình nó xoay chiều phích cắm là hết giật ?
    (mình là con trai mà ko biết gì về điện nên ngại hỏi, đành mang lên mạng hỏi các bác )

edit : tham khảo bên vozforums.com :
    cái nồi nó vẫn bị rò bác, một trong 2 dây nó bị rò (thường là dây trung tính rò ra vỏ, không thể cùng rò 2 dây ra vỏ được vì khi đó nó chập mạch chết)
    - Trong cái chuẩn cắm 3 chấu ak bác, khi mà bác cắm vào ổ điện thì nó chỉ cắm được một kiểu thôi, ko xoay kiểu khác được nên là lúc nào dây trung tính của ổ điện cũng nối với dây trung tính của thiết bị điện cho nên là khi mà bị rò điện ra vỏ hay gọi là chạm vỏ ak thì dây trung tính ở ổ điện nó sẽ chạm vỏ, nhưng mà điện thế ở dây trung tính gần như là 0, bằng với điện thế của đất, nguyên nhân là do ở cái máy biến áp nó nối cái dây trung tính thẳng xuống đất rồi. Do điện thế trung tính và của đất bằng nhau, tay bác chạm vào nồi cũng là 0V mà chân cũng là 0V nên ko có dòng qua người nên bác ko bị giật
    - Nhưng mà khi ổ điện ko còn 3 chấu nữa, còn 2 chấu thì nó lại có 2 cách cắm, cắm ngược và cắm xuôi, ví dụ khi mà hên bác cắm xuôi thì trung tính của ổ điện nối với trung tính của nồi điện, dây pha cũng thế thì y như ở trên bác ko bị giật, nhưng xui cái bác cắm nó ngược thì bây h dây pha của ổ điện lại nối vào trung tính của bếp điện và ngược lại trung tính của ổ điện lại nối vào dây pha của bếp, mà dây trung tính của bếp nó lại bi rò ra vỏ cho nên là bây h trên vỏ sẽ có điện thế khác với điện thế đất do vỏ đang bị nối với dây pha của ổ điện r, có thể không tới 220V đâu, tầm vài chục vôn chẳng hạn nhưng mà lúc này sờ vào giữa tay và chân có điện thế khác nhau r (tay = vài chục vôn do rò điện, chân = 0v) nên bị giật tê tê.
    Cô bạn lớp bên, có 3 phần kiêu sa, 3 phần tinh nghịch, 3 phần dịu dàng và 3 phần
    ...không gì sánh được

Thì bị rò điện ra vỏ chứ sao nữa.
    Nếu nồi mới thì đem đi bảo hành.
    Nồi cũ thì đem đi sửa (vì bạn ko tự sửa đc), hoặc làm cái bút thử điện, mỗi lần cắm thì thử xem có điện ko rồi mới ăn,

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Thì bị rò điện ra vỏ chứ sao nữa.
      Nếu nồi mới thì đem đi bảo hành.
      Nồi cũ thì đem đi sửa (vì bạn ko tự sửa đc), hoặc làm cái bút thử điện, mỗi lần cắm thì thử xem có điện ko rồi mới ăn,
      ý mình hỏi là nguyên lý ấy ? tại sao xoay chiều phích cắm thì hết giật ?
      Cô bạn lớp bên, có 3 phần kiêu sa, 3 phần tinh nghịch, 3 phần dịu dàng và 3 phần
      ...không gì sánh được

Comment

Nguyên văn bởi hincodon Xem bài viết
        ý mình hỏi là nguyên lý ấy ? tại sao xoay chiều phích cắm thì hết giật ?
        Do mới chỉ có 1 dây rò ra vỏ, khi cắm điện nếu dây rò ra vỏ là dây lửa của mạng điện thì sẽ bị giật do có dòng điện chạy từ vỏ nồi, qua người rồi xuống đất. Khi đảo chiều phích cắm thì dây bị rò ra là dây nguội nên ko giật vì điện thế của dây nguội so với đất chỉ hơn 30v trở xuống nên dòng điện qua người rất nhỏ

Comment

Về tác giả

Collapse

hincodon Tìm hiểu thêm về hincodon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X