Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Những tính cách cần thiết của dân kỹ thuật !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dt.thuan Xem bài viết
    Nhân chuyện cái tai mình spam một chút !
    Cách đây vài tháng, mình kiểm tra một bộ trống điện tử. dùng headphone để kiểm tra. Thử tiếng nào cũng có nhưng tiếng sam pan thì tuyệt nhiên không. Mình cho là nó bị hỏng, nhưng khách hàng cam đoan tiếng sam pan vẫn tốt. Bực mình kiểm tra lại, ô hay ! bây giờ tiếng sam pan nghe rõ ràng. Sao kỳ dzậy ! nhưng tiếng sam pan lại nghe bên tai trái. Hóa ra là đeo ngược headphone. Đảo headphone lại, vẫn không nghe.... Hóa ra là cái tai phải của mình nó chê không thèm nghe tiếng treble nữa. Mình thử lại với cái loa treble lớn, tai trái nghe, tai phải không nghe. Chết chưa !... May mà cũng còn cái tai trái. Dùng KĐ cũng bằng thừa, vì nó chê hẳn tiếng treble chứ không phải là nghe kém...
    Bạn nói rất đúng ,khi tuổi càng cao thì việc nghe được tần số cao sẽ giảm dần so với lúc trẻ tuổi, và có khi cả 1 bên tai mức nghe yếu hẳn,mình đã nghĩ đến trường hợp này,có lẽ mình sẽ làm thử 1 bộ khuếch đại chuyển tông tần số cao xuống cung bậc thấp hơn để dùng khi tai mình không còn nghe rõ tần số cao nữa.,giống như bài hát từ tông cao xuống thấp vậy.lúc đó thì không biết bài hát nghe ra sao (vì chưa thử) nhưng riêng với việc dùng để nghe tiếng rít của bộ cao áp thì có lẽ tạm dùng được vì qua bộ khuếch đại chuyển tông tần số cao chuyển thành tần số thấp trong giới hạn mà tai mình có thể nghe được.

Comment

Nguyên văn bởi robotech Xem bài viết
      Bạn nói rất đúng ,khi tuổi càng cao thì việc nghe được tần số cao sẽ giảm dần so với lúc trẻ tuổi, và có khi cả 1 bên tai mức nghe yếu hẳn,mình đã nghĩ đến trường hợp này,có lẽ mình sẽ làm thử 1 bộ khuếch đại chuyển tông tần số cao xuống cung bậc thấp hơn để dùng khi tai mình không còn nghe rõ tần số cao nữa.,giống như bài hát từ tông cao xuống thấp vậy.lúc đó thì không biết bài hát nghe ra sao (vì chưa thử) nhưng riêng với việc dùng để nghe tiếng rít của bộ cao áp thì có lẽ tạm dùng được vì qua bộ khuếch đại chuyển tông tần số cao chuyển thành tần số thấp trong giới hạn mà tai mình có thể nghe được.
      Cái tai... thiết kế một cái mạch cho nó cũng ko phải khó khăn j quá () Nhưng vấn đề ở đây là mất đi cái tinh tế của DT ấy chứ. Người thợ khi khi khách mang cái TV đến để sửa thì mình lài tự rưng đi tìm cái headphone (Dể làm j ta - Nghe tiếng cao áp xem đã làm việc chưa) rồi mới phán đc...cho khách (Nhưng cũng hay dọa là thiết bị để đo nhịp tim của TV cũng đc đấy HIX..)
      Còn bác nào ko nghe thấy thật mà sửa TV thì quấn vài vòng cho nó sáng con led chẳng hạn đơn giản và nhanh...

Comment

Nguyên văn bởi mrgiang99 Xem bài viết
        Cái màng rung của bác bị giảm đáp ứng tần số.
        Bác sang chỗ tôi, thay cái màng rung là khôi phục cái chan-nồ đó liền!
        Nhà bác toàn Bom mìn với lự đạn, nay lại chơi thêm khẩu súng ngay cửa thế kia ai mà dám sang. Không khéo cái tai mình nó mất treble, nay lại mất thêm tiếng mid nữa, thế hóa ra "Điếc không sợ súng à". Cám ơn bác, mình chả dám !

Comment

Về tác giả

Collapse

HiMas88 Tìm hiểu thêm về HiMas88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X