Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[tâm sự] điện tử - thật gian nan,nhưng sẽ không từ bỏ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [tâm sự] điện tử - thật gian nan,nhưng sẽ không từ bỏ...

^^..
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ..
    .

.

Căn bản cho thật vững chắc thì không ngại đi đường xa. Đừng vội vàng, đi từ từ. Ở đây có điện tử dành cho người mới bắt đầu đó.
    Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
    Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

chúc mừng bạn có máu điên nặng điện tử, như mình đây, 19 tuổi thì cũng là tuổi đáng biết, đáng học rồi. đầu tiên nói thẳng ra là mua máy VOM tầm trăm ngàn gì đó, mua cục nguồn 12v để học tập, mua linh kiện cần thiết trong quá trình học tập, bạn nói lý ko giỏi cũng ko sao, khi vào chuyên môn đáng học cái gì thì học cái đó không phải học tùm lum tùm la đâu đừng lo, dễ hơn ở lớp, ko hiêu nó làm gì thì khó nhớ lắm. mình cũng ngu toán, lý lắm đây. nhưng đam mê thì được, nắm vững lý thuyết từng linh kiện như trở, diod, tụ điện... rồi khảo sát lắp mạch thật, phải rành từng chi tiết hết mới vững bước sang cái lớn hơn. mình xin nói là nghành điện tử rất gian nan cực khổ nên phải hiểu là điện tử giỏi ko phải chuyện đơn giản mà có được. ai cũng giúp được bạn hết nếu bạn có cái gốc vững chắc là ok.

Comment

Ngày xưa học phổ thông,môn Vật lý là môn tôi bỏ thời gian học ít nhất nhưng "bù" lại điểm phẩy là cao nhất,thích nhất là những giờ thực hành liên quan tới điện,nhìn sơ đồ cô giáo vẽ trên bảng,chỉ 5p là tôi đã lắp xong mạch điện cho Tổ mình,thế mà mấy đứa học giỏi trong tổ loay hoay cả nửa giờ ko lắp đc,đang đùa nghịch với mấy thằng bạn thì có cô bạn quát to "ai biết lắp mạch vào lắp ko cả tổ đc O bây giờ?lúc đó tôi mới nhìn lên bảng,thấy dễ dễ liền quay lại tổ,bắt đầu vừa nhìn mạch vừa lắp:dương nguồn--> công tắc on/off-->đồng hồ đo ampe---> bóng đèn--->VR chỉnh ---> âm nguồn,hết 5p(mặt nóng bừng vì cả lũ nó đang theo dõi mình mà),kiểm tra:bật công tắc--->bóng đèn sáng,di chuyển VR---> bóng sáng thay đổi mạnh yếu-->ok,phần còn lại đo đạc ghi chép là của bọn con gái. . .Môn hóa học+ngoại ngữ tôi học nhiều nhất và giờ vẫn mù tịt !!! đúng là Cuộc sống thật công bằng.Mất cái này thì được cái kia
        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

- chỉ cần bạn chăm chỉ đầu tư thời gian là sẽ giỏi thôi, môn lý nó là phần lý thuyết nhìu cái trìu tượng khi chịu khó thực hành sẽ tự hiểu thôi đừng quá lo lắng về điều đó. hồi đi học mình thuộc dạng có thể nói là tự hào được vì bản thân, cũng iu thích điện tử, ấy thế mà bây giờ trình độ điện tử rất chẳng đâu vào đâu, chỉ có thể dùng để nghịch vài thứ nho nhỏ thôi cũng chỉ bởi lười tìm hiểu và lại còn học ngành khác nữa...

Comment

Tập trung học đi,đến 40 tuổi thì giống tôi bây giờ.

Comment

Nguyên văn bởi gianglinh Xem bài viết
              Tập trung học đi,đến 40 tuổi thì giống tôi bây giờ.
              bác giang linh x mấy vậy về điện bác thiên làm về mảng nào nhiều hơn . hi vọng được học hỏi kinh nghiệm của bác và mọi người

Comment

Tôi rất thích cách trình bày của bạn [MENTION=302674]huymic[/MENTION].
                Tôi đã dạy một người 22 tuổi đã học nhiều nghề nhưng vẫn không thành nghề,... Tôi đã dạy anh ta, sau 2 năm ra riêng, mang vở tôi dạy bạn ấy về dạy lại cho cậu em chỉ mới học hết lớp 9, bây giờ 2 anh em đều kiếm được tiền nuôi vợ con. Thậm chí anh bạn học với tôi bây giờ có thể nói là giàu có.

Tiếc rằng bạn không ở gần tôi, nếu không tôi sẽ dạy phần cơ bản cho bạn, miễn phí. Thật đấy, không phải "Tâm tình... tám" đâu.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

đúng vậy tôi rất thick điện tử. ngày bé thích nghịch nhất cái mô tơ gắn vào pin nó chạy quay tít mù. chỉ quay thôi. rồi về sau cũng giúp bố đấu được cái bóng cầu thang( trên bật dưới tắt). rồi cũng quấn được biến áp, sửa ấm nước, dò mạchkhuyeechs đại để gắn loa, nguồn... lúc học lớp 9 cũng như bác kẻ hủy diệ 092 vậy. bọn nó lắp loay hoay nữa giờ không song. em lắp chỉ 5 phút đã thế bọn nó còn máy móc là nguồn dương phải đấu vào cực dương công tắc. trong khi công tắc nó chỉ thông mạch. về sau nói "tau đấu cho chúng mày sem" chúng nó không nói gì luôn. nhưng sang chương ánh sáng thì mù tịt nhờ học hỏi liên tục và có lòng đam mê nên thành công đã đến liên tục với em như quấn động cơ điện, biến áp, làm mạch đơn giản, tạo dao động với tần số tùy ý... tuy những điều em làm được chỉ bằng hạt bụi so với các bác nhưng em cũng đã nhận sự giúp đỡ ở đây khá nhiều. em chân thành cảm ơn mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ. và cả chủ thớt nữa. hãy cố gằng học hỏi mong sao có một ngày chúng ta trở thành thợ bậc 7
                  nó đơn giản mà bạn cứ theo đuổi ắt thành công

Comment

ở đồng nai chỗ nào thế. bạn nen xin học tai các tiệm lớn ở đồng nai. mình sẽ được học lí thuyet và thực hành.
                    Nguyên văn bởi huymic Xem bài viết
                    chào mọi người,chắc em phải gọi mọi người là anh,là bác hết quá bởi vì em mới tròn 19 tuổi thôi..
                    từ lúc đi học,em đã cảm thấy mình thật tệ,thật dở với môn vật lý.3 năm cấp 3 điểm trung bình môn lý không thể nào trên 5,vậy là mọi người biết em dốt môn lý như thế nào đúng không ?
                    nhưng sự đời thật oái ăm,em lại đam mê điện tử,và tất nhiên em phải bắt đầu lại kiến thức từ con số 0 tròn trĩnh..
                    mỗi ngày em đi làm,phụ bố mẹ bán hàng kinh doanh,tối rảnh rỗi em đều lên diễn đàn này tìm hiểu về điện tử,nhưng toàn những kiến thức mới lạ em không nản chí,cố gắng tìm kiếm những kiến thức cơ bản trước.. nào là I là cường độ dòng điện,đến transitor gì đó,v..v . rộng lớn quá,em không nắm rõ được..
                    hồi bé,em đã đam mê điện tử,vì ảnh hưởng của cậu em,người cậu tuyệt vời.hồi đó là 12 năm trước,cậu đi lên sài gòn kiếm linh kiện làm amli cho riêng mình,và đem bán,nổi tiếng 1 thời khu xóm em,nhưng căn bệnh ung thư đã cướp đi sinh mạng cậu ấy ở tuổi 26.em được biết là do nhiễm độc chì từ mỏ hàn.từ đó,em cảm thấy rất tự hào cậu em và thích nó. hồi bé em suýt giật chết vì nối mấy cái sợi dây ở trong amli đó ạ,ngu thật,cứ nghĩ mình là thiên tài sắp tạo ra máy mới
                    mọi người ơi,..em có thể tham gia cùng mọi người được không? em nên mua dụng cụ gì để tự học,và mua đồ gì để phục vụ cho người "mù" điện tử như em mới chậm chững vào nghề ? .. em cũng hứng thú với máy hàn điện tử lắm,mà chắc còn lâu mới với được ^^
                    văn em lủng củng chả ăn khớp với nhau,xin lỗi mọi người.
                    cuối cùng,xin mọi người giúp đỡ em khi em gặp khó khăn nha ^^ ai ở gần nhà em,em đến tầm sư học đạo cùng cho mau tiến bộ với ạ !! em ở biên hoà,đồng nai ạ...
                    (đúng là đam mê là 1 chuyện,kiến thức không có thì cũng không là gì..)

Comment

em cám ơn mọi người đã động viên em,em sẽ cố gắng dành thời gian thật nhiều để có thể học hỏi thêm được nhiều điều.
                      anh [MENTION=24454]HTTTTH[/MENTION] ơi,anh ở đâu thế ? nếu gần em sẽ lên tầm sư học đạo với anh ^^
                      anh [MENTION=282728]H0angL0ng[/MENTION] : em đã đi rất nhiều chỗ sửa chữa máy hàn,đồ điện tử, nhưng họ không nhận em vì bảo không nhận những người không biết gì buồn thật.. em ở gần công viên 30/4 đó anh

Comment

...anh [MENTION=24454]HTTTTH[/MENTION] ơi,anh ở đâu thế ? nếu gần em sẽ lên tầm sư học đạo với anh ^^
                        ...em ở gần công viên 30/4 đó anh
                        1. Tôi ở the Hell. Nếu bạn thực sự thích, bạn hãy gửi tin nhắn qua hộp thư, tôi sẽ trao đổi với bạn.
                        2. Ở Biên hòa có bạn lkdientubh gì đó...
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

em cám ơn mọi người đã động viên em,em sẽ cố gắng dành thời gian thật nhiều để có thể học hỏi thêm được nhiều điều.
                          anh [MENTION=24454]HTTTTH[/MENTION] ơi,anh ở đâu thế ? nếu gần em sẽ lên tầm sư học đạo với anh ^^
                          anh [MENTION=282728]H0angL0ng[/MENTION] : em đã đi rất nhiều chỗ sửa chữa máy hàn,đồ điện tử, nhưng họ không nhận em vì bảo không nhận những người không biết gì buồn thật.. em ở gần công viên 30/4 đó anh
                          công viên 30-4 nằm ở đâu . mình thấy gần chỗ mình có đào tạo...mà không chỉ chỗ mình ở mà nhiều nơi săn sàng chỉ dạy không lấy tiền. có nơi còn lo cho ăn uống.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            1. Tôi ở the Hell. Nếu bạn thực sự thích, bạn hãy gửi tin nhắn qua hộp thư, tôi sẽ trao đổi với bạn.
                            dạ,nếu có thắc mắc gì em sẽ hỏi anh nha,em đăng ký 1 slot ^^

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                              chú lkdientubh hình như không còn làm ngành điện tử mà chuyển sang ngành gì em quên rồi. nếu em nhầm lẫn thì cho e xin lỗi. ở biên hòa gần cầu bông hông có chú thanh tâm cũng được đó bạn. nhưng ông hơi nóng tính chút xíu thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

huymic Tìm hiểu thêm về huymic

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X