Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai đã thất bại trong việc làm led matrix ....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nói đơn giản hơn là dùng cổng giao tiếp nối tiếp của vi xử lý cấp tính hiệu nối tiếp cho thanh ghi dịch 6B595. Trong 1 chu kỳ máy chúng ta xuất ra 1 tín hiệu digital (1 or 0) nạp vào vị trí 1 trong thanh ghi dịch.sau đó chu kỳ máy thứ 2 xuất ra 1 tín hiệu khác nạp vào thanh ghi dịch thì tín hiệu số 2 sẽ đẩy tín hiệu 1 lên vị trí số 2 và nó nạp vào vị trí thứ nhất. cứ thế nối tiếp nhau cho đến kết thúc.Khi ta thiết kế mạch thì 1 vị trí nhớ xuất ra 1 cột của led matrix. khi đã truyền đủ ta cho set chân xuất dữ liệu của 6B595 là xong.Tương tự như ta xếp hàng trên cầu, 1 người lên đứng đầu cầu, người thứ 2 lên đẩy người thứ nhất đi tới chiếm chổ, người thứ 3 lên đẩy người thứ 2, người thứ 2 đẩy người thứ nhất.cứ thế xếp cho đến cuối cầu. xong rút cầu cho bọn chúng rớt 1 lượt xuống sông.

Comment

• Nguyên văn bởi dt_love Xem bài viết
      6B595 chỉ hơn 74595 về dòng và áp thôi, các chân chức năng thì giống nhau, trong trường hợp dùng cho led matrix này thì 74595 là đủ để nuôi led, không cần dùng đến 6B595 gây lãng phí (không biết bạn có tìm được nguồn cung cấp giá rẻ hay ko, chứ con này mà tìm ngoài thị trường thì giá không phải là rẻ..)
      Mình nhớ lúc đó là năm 2006 mình làm đồ án thì nó giá khoảng 10.000 đ. không biết giờ nó giá bao nhiêu.

Comment

• Nhìn các bác viết led matric mà dùng asm mà em suýt tè cả ra quần. Đã bác nào viết cho ma trận led modul bán sẵn ngoài chợ trời chưa. Hàng chính loan ấy. Toàn dùng IC dán 74HC595. Các bác thấy sao?? Nối dài thoải mái. Phải chơi cái đấy mới thấy đã đời và kiếm đc tiền. Chứ cái này chỉ là tập bắn thôi. Nếu có gì mạo phạm các bác lượng thứ.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
          Nhìn các bác viết led matric mà dùng asm mà em suýt tè cả ra quần. Đã bác nào viết cho ma trận led modul bán sẵn ngoài chợ trời chưa. Hàng chính loan ấy. Toàn dùng IC dán 74HC595. Các bác thấy sao?? Nối dài thoải mái. Phải chơi cái đấy mới thấy đã đời và kiếm đc tiền. Chứ cái này chỉ là tập bắn thôi. Nếu có gì mạo phạm các bác lượng thứ.
          Tự làm mới hay, mua thì nói gì nữa, Thà tập bắn còn hơn chờ người ta nhắm sẳn mục tiêu mình chỉ việc bóp cò thì thú vị gì nữa.

Comment

• em mới thiết kế lại cái CPU dùng 89s52 giao tiếp PC qua USB ,ram,rom24cxx,ds1307
            mạch in 1 lớp pác nào cần em sent lun cho
            em nghĩ đã vào đây xem thì nên bắt tay vào tự làm 1 cái cho mình sẽ thú vị hơn
            mua thì ai làm ko dc quan trọng là làm dc hay ko thôi
            các pác có tài lêiuj thì pót cho anh em xem nhá
            chúc vui!!
            8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
            liên lạc với em qua địa chi email: Mob: 01882.076.989

Comment

• hay quá bác, bác post lên cho anh em tham khảo, mạch 1 lớp là có thể tự làm được rồi. em đang design cái CPU bác post lên lần trước. cũng thú vị ra phết, mạch 1 lớp kích thước 4x4,5in

Comment

• Nguyên văn bởi dinha3 Xem bài viết
                em thì đang tập tành quang báo thôi chỉ mới mô phỏng bằng protues chứ chưa có điều kiện thực tế bao giờ cả, vì em ở tỉnh lẻ nên mua linh kiện cũng khó khăn, nên định xin bác cái 16x128 để coi phần thêm ram ngoài như thế nào, bác cho em hỏi là khi mình làm bảng quang báo dài quá như 128 thì dùng tran nào mới đáp ứng được công suất của nó hả bác, các cột led mình nối thẳng vào chân của con 595 chứ không cần phải qua tran nữa phải ko bác. vì em chưa làm thực tế nên ko biết nhiều lắm. đang tính hè này làm thử, mong các bác chỉ cho em với.
                Bạn nên suy nghĩ trước khi làm mạch này, vì để quét 16x128 với thạch anh 12M thì hơi mệt cho ctr, không còn nhiều thời gian cho VDK để tạo các hiệu ứng.

Mình cũng đang chờ giải pháp dùng ram ngoài của bạn hoangphat đây.

Comment

• Hehe_ko phải là người ta ngắm sẵn-người ta cho mình mục tiêu rồi, mình ngắm và bop cò. Chỉ có mạch thôi mà. Lập trình thì tự làm mà. Chứ có mà ngất khi đi hàn 1 vạn con led

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• mạch chính part2

hoangdai pác có vẻ thik súng đạn nhỉ
                    em ko làm bia ko đâu em cho cả súng lẫn đạn rồi còn việc bắn vào mục tiêu nữa là xong
                    code , mạch,mô phỏng sắp tới có cả phần mềm nữa thì ko còn j thắc mắc nữa rồi
                    post cái ảnh cho các pác xem thik thì pm em gửi lun layout cho tự ủi và làm thành nhiều project hay nữa hehe
                    mạch nhìn thấy 2 lớp chứ mấy đường đó mình câu dây cũng dc
                    cái module led thì buộc phải làm 2 lớp thôi 1 lớp câu dây cũng đuối
                    ảnh mạch in đây
                    Click image for larger version

Name:	CPU(PART2).JPG
Views:	1
Size:	116.8 KB
ID:	1342952
                    chức năng y như mạch trước em post
                    có cái đầu ra em ko cho qua ic 74154 nữa con này gắn riên vào module cũng dc
                    Click image for larger version

Name:	CPU(PART2)BOTTOM.JPG
Views:	1
Size:	115.9 KB
ID:	1342953
                    pác nào vần em send cho nhé
                    code ko đổi
                    em đang ráp ct của cái rom24cxx và ds1307 vào code để hoàn thiện dần nó
                    chúc vui

Comment

• Hic!Có 1 topic hay như vầy mà giờ em mới biết.....
                      many thanks mấy bác

Comment

• toàn codde bằng asm.em viết bàng c nhìn vào chẳng hiểu gì cả.
                        bác nào có code =c thì pót lên cho anh em tham khảo mấy.

Comment

• ui chao , sao dạo này im hơi vậy mấy bác???
                          Email :

Comment

• mình cũng mới học vi điều khiển gà quá không pit nhiều.
                            mình cũng muốn tham gia.
                            mong các cao thủ chỉ giáo

Comment

• các pác chịu khó ngâm cứu asm đi cùng ae thảo luận
                              dạo này công việc ngâm cứu chưa có tiến triển vì em bận nhiều việc nên ngâm cứu dc j thì hay cái ấy
                              các pác thông cảm nhá
                              em đang có cái code viết bằng C ko bít pác nào có khả năng dịch nó ra asm nhỉ
                              nếu dc thì nhẹ dc vài phần trong việc ngâm cứu này
                              mong các pác tiếp tục tham gia
                              chúc vui!!!

Comment

• bác hoangphat chay bang 16x196 chạy thach anh bao nhiêu vậy có bị giật nháy gì ko

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangphat đam mê về ngành điện tử Tìm hiểu thêm về hoangphat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X