Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ICD2-USB by TM e-DESIGN như thế nào nhỉ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ICD2-USB by TM e-DESIGN như thế nào nhỉ?

Chào Các Bác!!!

Với sự ra đời thêm các sản phẩm trong thời gian gần đây như GTP-USB, AVR-STK500 và bây giờ là ICD2-USB, đã làm cho gian hàng "Những SP Hổ Trợ Lập Trình Chất Lượng Nhất Việt Nam" của TM e-DESIGN nâng lên một quy mô mới lớn hơn, chất lượng hơn.

Và đương nhiên các Quý Khách của TM e-DESIGN cũng có nhiều đồ chơi hơn, nhiều lựa chọn hơn.

Xin đa tạ sự ủng hộ của các bác trong thời gian qua.

Và bây giờ mời các bác nghía qua ICD2-USB của TM để xem có phải hàng "độc" ko nhé.
    Attached Files
    Last edited by 1504; 11-08-2006, 00:23.

Nhỏ gọn trong lòng bàn tay
    Attached Files
    Last edited by 1504; 11-08-2006, 00:25.

Comment

An toàn và giá trị hơn với đế mica trong suốt
      Attached Files
      Last edited by 1504; 11-08-2006, 00:27.

Comment

Theo như đệ thấy thì cái board này lớn quá. Gấp đôi so với bo ICD2 của chú Batbatdieu. Vì chu ấy xài mạch 2 lớp.( 2 sơ đồ mạch chắc cũng y như nhau).

on in = don't you know?

Comment

Mạch của TMe cũng là mạch xuyên lớp, kích thước 111x59.7 mm. bác lấy thước đo vẽ hình chữ nhật sẽ biết nó to hay nhỏ (rộng bằng bao thuốc lá, dài hơn bao thuốc lá 25mm)

Muốn gọn bao nhiêu cũng được. Có nhiều cách VD như : thu ngắn điện trở, giấu linh kiện dưới bụng IC, đặt LK sát nhau hơn...còn muốn gọn nữa thì dùng LK SMD. Nhưng để có 1 board mạch có độ thẩm mỹ cao và dễ nhìn thì nên như thế.

Comment

Nhìn mạch của bác em chỉ thấy có con 18F4550,16F877A, MC34063, 74HC125,74HC126, 74HC07, mà không thấy con biến trở số MCP41010.

Vậy mạch của anh tự điều chỉnh điện áp lập trình kiểu gì nhỉ

Mà hình như chỗ con MC34063 em không thấy có con diode xung nào cả.
            |

Comment

Nếu dùng MCP4xxxx thì dùng biến trở làm gì nhỉ

Diode xung được gắn đứng lên (gần VR) nhường chỗ cho hole 3.2mm (nhìn rõ hơn trong hình 2)

Comment

Nguyên văn bởi 1504
                Nếu dùng MCP4xxxx thì dùng biến trở làm gì nhỉ

Diode xung được gắn đứng lên (gần VR) nhường chỗ cho hole 3.2mm (nhìn rõ hơn trong hình 2)
                Em bảo là tự động điều chỉnh điện áp cơ mà.
                Con VR anh gắn vào đó thì em biết rồi.

Bạn em cũng tự làm một cái ICD2-USB, em hỏi nó mới biết tính năng của con biến trở số, không có con đó mất hay
                Last edited by Bookworm; 11-08-2006, 18:28.
                |

Comment

Tự động điều chỉnh điện áp lập trình hay điều chỉnh bằng tay kết quả cuối cùng đều cho ra điện áp cố định VPP.

Tự động là không cần điều chỉnh gì mà vẫn làm việc tốt.

Còn điều chỉnh bằng tay cũng cho ra kết quả tốt như trên - điều này ko khó với 1 biến trở tinh chỉnh+ nguồn ổn định của USB

Nếu bạn ngại khó hay dùng nguồn ngoài thì bạn sẽ tốn thêm 1 con MCP

Comment

Nguyên văn bởi 1504
                    Tự động điều chỉnh điện áp lập trình hay điều chỉnh bằng tay kết quả cuối cùng đều cho ra điện áp cố định VPP.

Tự động là không cần điều chỉnh gì mà vẫn làm việc tốt.

Còn điều chỉnh bằng tay cũng cho ra kết quả tốt như trên - điều này ko khó với 1 biến trở tinh chỉnh+ nguồn ổn định của USB

Nếu bạn ngại khó hay dùng nguồn ngoài thì bạn sẽ tốn thêm 1 con MCP
                    Không phải loại PIC nào cũng đều có VPP = 13V đâu.

Với những con có chức năng Low Voltage Programming thì tính sao đây anh ?

Có vẻ như anh chưa bít ICD2 dùng con MCP41010 này như thế nào rùi.
                    |

Comment

Nguyên văn bởi Bookworm
                      Một số chip có hỗ trợ Low Voltage Programming, nhưng tất cả đều hỗ trợ High Voltage Programming. Vậy tính sao đây bạn?

To bác 1504: Bác nói "nhỏ gọn trong lòng bàn tay" thì có vẻ không thuyết phục với cái ảnh chụp của bác, bác nói "nhỏ gọn trong bàn tay" thì ok. Đùa tý thôi, bác đừng giận nhé!

Thân,
                      Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi Bookworm
                        Không phải loại PIC nào cũng đều có VPP = 13V đâu.

Có vẻ như anh chưa bít ICD2 dùng con MCP41010 này như thế nào rùi.
                        Bạn nên đọc kỹ datasheet của các chips low voltage hoặc tham khảo bài của bác 'nampn' sẽ thấy vấn đề.

MCP4xxxx tôi có cả vài trăm con và sử dụng rất thành công trong việc điều khiển âm lượng audio. vì vậy tôi cũng hiểu rõ nó thế nào. vấn đề là có nên dùng nó hay ko trong khi có giải pháp thay thế.

Bookworm: bác cứ lấy nick thật ra mà dùng.

Comment

Nguyên văn bởi namqn
                          Một số chip có hỗ trợ Low Voltage Programming, nhưng tất cả đều hỗ trợ High Voltage Programming. Vậy tính sao đây bạn?

To bác 1504: Bác nói "nhỏ gọn trong lòng bàn tay" thì có vẻ không thuyết phục với cái ảnh chụp của bác, bác nói "nhỏ gọn trong bàn tay" thì ok. Đùa tý thôi, bác đừng giận nhé!

Thân,
                          đúng đúng "lòng bàn tay" khác với "bàn tay". xin đính chính "nhỏ gọn trong bàn tay..."

Comment

Nguyên văn bởi 1504
                            Bạn nên đọc kỹ datasheet của các chips low voltage hoặc tham khảo bài của bác 'nampn' sẽ thấy vấn đề.

MCP4xxxx tôi có cả vài trăm con và sử dụng rất thành công trong việc điều khiển âm lượng audio. vì vậy tôi cũng hiểu rõ nó thế nào. vấn đề là có nên dùng nó hay ko trong khi có giải pháp thay thế.

Tất nhiên em biết bọn PIC hỗ trợ LVP thì đều có thể lập trình bằng High Voltage Programming. Thế bác đã thử cắm ngược PIC chưa ?

Thế bác giải thích cho em tại sao trong các mạch ICD2 con MCP41010 lại mắc vào các con có khả năng điều chỉnh điện áp, ví dụ LM317, MC34063, thế bác biết cái ICD2 nó khởi tạo giá trị bao nhiêu cho con MCP không ?

Em cũng tham gia diễn đàn nhưng để học tập không buôn bán gì, nhưng thấy bác quảng cáo ghê quá, hàng độc mà khá giống cái của Hong Kong nên test bác chơi

Trước em cũng bỏ xiền mua ICD2-RS232 đang tính nâng cấp, nhưng chưa biết chọn bác nào để mua đây
                            |

Comment

Bác ám chỉ người này là em phải không ? Em không phải loại người đó đâu nha . Em cũng biết tôn trọng người khác lắm .
                              Em cũng góp ý cho bác luôn , dùng biến trở thay thế cho MCP cũng hay nhưng người dùng sẽ gặp khó khăn cho việc tinh chỉnh,tốt nhất là nên fix luôn cho an toàn.

Comment

Về tác giả

Collapse

1504 Tìm hiểu thêm về 1504

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X