Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dự án mô phỏng và điều khiển hệ thống thang máy 4 tầng đây

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dự án mô phỏng và điều khiển hệ thống thang máy 4 tầng đây

Chào các bạn , hôm nay mình sẽ pót cho các bạn chương trình thang máy 4 tầng . Nguyên lý chạy như thế nào thì các bạn xem file đính kèm sẽ thấy
    Lưu ý, các bạn xem kĩ file đính kèm , toàn bộ những trường hợp ( đối với nút nhấn , tổng cộng 10 nút nhấn tất cả ) mình đã thử hết , ko có trường hợp nào chạy sai , nếu có phát hiện ra thêm trường hợp nào mình chưa thử thì vui lòng góp ý giúp mình nhé . Thank nhiều
    Các cao thủ đừng chê nhé

Pass: Nguyen Phong
    Attached Files

Chương trình PLC

Còn đây là chương trình PLC
    Have fun nhé

Pass : Made by Nguyen Phong
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
      Còn đây là chương trình PLC
      Have fun nhé

Pass : Made by Nguyen Phong
      Bạn cho mình hỏi bạn sử dụng chương trình gì để mô phỏng vậy. Có thể gởi cho mình tham khảo không

Comment

Hehe, thật ra chương trình mô phỏng gì thì ko quan trọng cho lắm, quan trọng là phần lập trình của bạn mà thôi . Nếu bạn để ý kĩ file của mình thì sẽ bít đó là chương trình mô phỏng gì .

Comment

bác Phong oi em muốn được tham khảo chương trinh plc để học hỏi ,và hơn nữa em cũng đang tìm hiểu wincc vậy nếu có đươc chương trinh plc điều khiển thang máy của bác thì tôt quá. vậy bác có thể gửi cho em hoặc post lên diễn đàn dược không. chương trình bác post lên chỉ là chương trình mô phỏng thôi , em không thấy có chương trình plc viết đâu cả. mail của em là "lucdvtmhd@gmail.com" . em cảm ơn bác trước nhé

Comment

giao diện mà bạn thấy trong file đính kèm chính là 1 chương trình mô phỏng , có hỗ trợ viết PLC luôn, còn file mà mình gởi cho bạn đích thị là file lập trình PLC của mình đấy

Comment

Thang máy

Bác Phong à! Đây đâu phải là chương trình thang máy. Bác đang post cái gì vậy? Em đã làm mô hình thang máy nhà 4 tầng điều khiển bằng PLC S7-300. Thang chạy OK. Xử lý hầu hết các trường hợp ưu tiên ngoài thực tế. Đây là ảnh mô hình thang máy của em đã chụp.

Comment

Anh Phong à! Anh hay nhận xét mọi người như vậy sao?

Đây là chương trình thang máy của tôi. Và đây là mô hình thang máy 4 tầng.
                Attached Files

Comment

sao không post code cho anh em tham khảo hả bạn?

Comment

Nguyên văn bởi arsenal_kt Xem bài viết
                    Anh Phong à! Anh hay nhận xét mọi người như vậy sao?

Đây là chương trình thang máy của tôi. Và đây là mô hình thang máy 4 tầng.
                    Ko phải nhận xét , nếu bạn theo dõi bài viết của tui thường xuyên thì bít tui đã từng lên án cái vụ : " mình làm rồi , ai cần ko mình cho , hay là mình đang rất bận , khi nào rãnh thì mình giúp cho " . Tui ghét nhất là những lời nói thế, ko cho là ko cho , xin vui lòng đừng nói nhiều , cho là cho , xin đừng hỏi người ta cần ko ?
                    Tui đã xem chương trình mà bạn viết rồi , thực sự rất bất ngờ , ko ngờ bạn viết ngắn đến thế ? Chương trình thang máy 4 tầng với nhiều trường hợp thì theo tui bạn viết như thế là quá ngắn ( ngoại trừ bạn quá giỏi để viết ngắn như thế ) .
                    Cho tui hỏi bạn đã xử lý hết các trường hợp chưa ? Như trong đoạn video của tui đó , tui đã nhấn hầu hết các trường hợp .

Nói ra 1 đơn cữ cho các bạn dễ hiểu : ở tầng 2 , có 2 nút , nút 1 ( đi lên ) , nút 2 ( đi xuống )
                    Khi thang máy ở tầng 1 , nhấn nút 1 thang lên . Khi thang máy ở tầng 3 hay tầng 4 , nhấn nút 1 thang máy đi xuống . Tương tự cho nút số 2
                    Trong cabin cũng thế, nhưng chỉ có duy nhất 1 nút . Khi thang máy ở tầng 1 , nhấn tầng 2 , thang đi lên . Khi thang ở tầng 3,4 cũng nhấn số 2 thang phải đi xuống .
                    Và điều quan trọng phải giải quyết đó là ưu tiên . Khi bạn đã giải quyết các trường hợp cho tần 2 xong rồi đó , bạn lập trình tầng 3 sẽ dễ hơn , nhưng ko phải là tầng 2 nó như thế nào tầng 3 như thế đâu nhé , sẽ khác 1 tí .

Tui đã liệt kê 1 trong số các trường hợp rắc rối , nên bạn arsenal_kt viết như thế thì theo tui hơi bị ngắn đó, buộc tui phải nghi ngờ ( xin lỗi nếu tui sai , so sorry nếu tui sai nhé ) .

Điều quan trọng là ý tưởng mỗi người khác nhau , tui đưa ra topic cho mọi người thảo luận về cách giải quyết thôi , chứ các bạn mún hiểu chương trình ý tưởng người viết sẽ hơi bị lâu đó , lấy thời gian đó tự lập trình sẽ sướng hơn . Vì thế , bạn nào đang làm thang máy , vui lòng thảo luận đi nhé

À quên , gởi đến anh arsenal_kt , tui phải gọi bạn bằng anh là vì tui chưa có ra trường , tui sắp nhận làm đồ án 3 mà thôi , chưa có làm luận văn nữa. Những topic của tui là có ghi từ " Dự án " , xin anh đừng hiểu lầm đó là cao siêu lắm , tui có thêm từ mô phỏng nữa, nên bài của tui chỉ để học hỏi kinh nghiệm thôi , chủ yếu là trên máy tính , lấy đâu ra PLC thật để làm , trường tui nghèo lắm . Vì vậy xin đừng gọi tui bằng anh nhé, gọi bằng em thì đúng hơn . Thank
                    Last edited by nguyenphong; 19-09-2008, 11:14.

Comment

Bình tĩnh nào, các bạn thành viên. Ai đúng ai sai, ai nói nhiều làm ít và ngược lại ... đã có cộng đồng đánh giá. Mỗi người đưa ra sản phẩm và ý tưởng của mình là tốt rồi. Chỉ trích công việc, đừng chỉ trích con người.
                      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Thế giờ F đặt cho các bạn một bài tóan nữa về thang máy:

1) Bây giờ thang máy đi lên hay đi xuống thì động cơ đều phải tạo torque một chiều. Vậy làm thế nào để tiết kiệm năng lượng tối đa cho thang máy? Cái này thiên về truyền động điện và điện tử một tí.

2) Nếu các bạn mở rộng bài toán ra nhiều thang máy thì thế nào?

>> Nói chung là không nên cãi nhau, có thể bạn arsenal_kt chưa download hết toàn bộ về nên không thấy, nhưng bạn nguyenphong quá nóng nảy khi dùng từ rồi.

Rất cảm ơn bạn nguyenphong đã khởi động cho vấn đề thang máy này một cách rất thực tế.

Chúc vui.
                        Falleaf
                        Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                        58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                        mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

>> F đã kiểm tra lại trong file Nguyen Phong đính kèm, cả 2 file THANG MAY HOAN THIEN và file Made by Nguyen Phong đều chỉ là file .avi.

File THANG MAY HOAN THIEN thì có thể mở chương trình ra xem được, và xem một đoạn film quay lại cái chương trình PLC, chứ không phải là chương trình PLC.

File Made by Nguyen Phong thì F không mở ra được, có vẻ như bị lỗi, F cũng không unrar được trên windows.

Bạn Nguyen Phong xem lại thử bạn gửi có bị lỗi không, và các bạn khác check dùm F lại xem có đúng không. Hoặc là file bị nhiễm virus cho nên nó không cho giải nén ra và F nhìn cũng không thấy nội dung bên trong. Chuyện này cũng thường gặp thôi.

Chúc vui.
                          Falleaf
                          Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                          58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                          mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Chào NguyenPhong minhh2 dang có đề tài viết chưong7 trình và làm mô phỏng thang máy 1 cửa 4 tầng. bạn có thể send cho minh file mô phỏng của bạn không? file avi chẳng qua là phim bạn quay lại thôi xem thi` cũng không giúp được ji2 nhiều . mong bạn giúp đỡ.
                            nick yahoo mìn
                            h la wantini_love phone 0972446180

Comment

Đi một ngày đàng, học một sàng khôn

Anh Nguyên Phong à!
                              Thực ra thì không có gì cả? Chỉ là hiểu lầm thôi. Cho qua đi. Nếu có thể anh Nguyên Phong sửa giùm em bài viết trước được không?

Trên đây là chương trình thang máy của mình ( viết trên PLC S7-300).
                              Chương trình này đã được chạy mô phỏng trên mô hình thang máy 4 tầng ảnh trên.
                              Chương trình đã xử lý hầu hết các trường hợp như mình nói.Mô hình thang máy của mình làm ra chỉ là thu nhỏ của thang máy trên thực tế nên có một số hạn chế sau:
                              1. Tải trọng là không đổi
                              2. Động cơ kéo mở cửa chỉ chạy một tốc độ
                              3. Kết cấu cơ khí thiếu chính xác
                              Và chỉ chở được một chú mèo thôi

Một thang máy thực tế rất phức tap. Nếu làm mô hình để mô tả đúng và đầy đủ một thang máy tiêu chuẩn hiện tại thì e rằng rất khó khăn. Nhưng mình đã làm mô hình thang máy 4 tầng để mô phỏng chương trình mình viết.
                              + Thang máy 4 tầng có 4 nút gọi thang trong phòng thang, tương ứng với 4 đèn nhớ. Các nút gọi thang bên ngoài cửa tầng và đèn nhớ tương ứng sẽ là
                              1U-1UI( 1U là gọi thang theo chiều lên, đây là tầng dưới cùng nên không thể gọi thang đi xuống), 2U-2UI; 2D-2DI (2U là nút gọi thang ở tầng 2 theo chiều lên và 2D là nút gọi thang ở tầng 2 theo chiều xuống), 3U-3UI; 3D-3DI (3U là nút gọi thang ở tầng 3 theo chiều lên và 3D là nút gọi thang ở tầng 2theo chiều xuống), 4D-4DI( đây là tầng trên cùng nên chỉ gọi thang đi xuống). Khi một nút nhấn được kích hoạt thì đèn nhớ tương ứng sẽ sáng để báo hiệu ghi nhận sự tác động, sau đó chương trình sẽ kiểm tra và tắt đèn nhớ này khi điều kiện thực hiện xong.
                              + Thang máy chỉ di chuyển 2 chiều lên và xuống, 2 chiều điều khiển này sẽ được khóa chéo lẫn nhau về phần cứng và phần mềm, hoặc kết hợp cả hai để đảm bảo tại một thời điểm bất kỳ thì thang chỉ có thể phục vụ một chiều di chuyển duy nhất. Như vậy muốn thang đi lên thì chiều đi xuống phải hết kích hoạt và ngược lại.

Đó chỉ là một trong nhưng gì mà người lập trình cần phải nắm được để tư duy viết chương trình thôi.
                              Và dưới đây là lưu đồ thuật toán lập ra khi mình viết chương trình thang máy này:
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenphong Tìm hiểu thêm về nguyenphong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X