Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển Mosfet tốc độ cao: nguyên lý thiết kế và ứng dụng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dientu.net
    Liệu có chấp tôi được không? Đến Nam còn phải nể tôi vài phần nữa là cậu.
    Ngày mai giáo sư về rồi, tôi lại đến lab làm việc, chẳng hơi đâu mà chanh cãi với các cậu. Tôi ghé qua một lát, củ chuối một lát, chí phèo một lát mà đã mất bình tĩnh rồi. Càng chứng tỏ kiến thức chưa đâu vào với đâu.
    To chibang : Chú là người tư duy tốt, cứ thế mà phát triển. nhớ học cái gì cũng phải kĩ.

Chào Nam, chúc Nam thành công, nhớ mang về cho sinh viên nhiều cái mới, đừng là pic và avr.
    Té ra người quen bác Namqn à. Sorry, đến thầy hướng dẫn em còn cãi cho bung bét... He he.. mong bác phổ biến cho sv nhiêu cái mới, chứ đừng phổ biến khuếch đại âm tần chế độ A. Nếu có được PIC mà mấy cái hay hay thấu đáo mấy thứ như: USB fullspeed, motor control (Three-Phase AC Induction Motor/Switched Reluctance Motor/BLDC Motor), intelligent power supplies , hiểu thấu đáo cái DSC function (Vector/matrix/transfom/filter...) thì còn quá....
    -------------------

Comment

Không biết các bác cãi nhau thế nào. Em đã từng làm chú DC servo. PWM tối đa
      đến 2Mhz, Công suất là 1Kw. Có mô hình như bác gì vẽ ở mấy trang mấy đấy mà có cả FPGA.
      Lê Quang Thông EEE.PnLab Co.
      0989089601.

Comment

dẫn chứng đi ToanThang88??
        Liệu có chấp tôi được không? Đến Nam còn phải nể tôi vài phần nữa là cậu.
        Ngày mai giáo sư về rồi, tôi lại đến lab làm việc, chẳng hơi đâu mà chanh cãi với các cậu. Tôi ghé qua một lát, củ chuối một lát, chí phèo một lát mà đã mất bình tĩnh rồi. Càng chứng tỏ kiến thức chưa đâu vào với đâu.
        Bác nán lại 1 tí đã, để em dẫn chứng cụ thể cho bác hiểu (chưa xong đã đi vội thế).

Làm thử khác biết
        Bác không dám trả lời ????

Comment

Hu hu hu... trần đời tôi chưa thấy ai dùng nguồn xung mà thay đổi cả tần số và độ rộng xung cả. Người ta chỉ thay đổi 1 trong 2. Độ rộng xung đến 80%, Tần số từ 100KHz xuống 50KHz -> không nổ Mosfet con cứ đi đầu xuống đất.
          Một ví dụ tiêu biểu cho loại nguồn xung thay đổi cả tần số và độ rộng xung.

Dựa vào các thông số có sẵn trong hình vẽ: Vậy Input và Output bằng bao nhiêu, thưa bác "dientu.net" ?.

Cái này trả lời luôn cho câu nói của bác.

Làm thử khác biết

Comment

Tí thì quên đưa cái hình lên.
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi thongmaster
              Không biết các bác cãi nhau thế nào. Em đã từng làm chú DC servo. PWM tối đa
              đến 2Mhz, Công suất là 1Kw. Có mô hình như bác gì vẽ ở mấy trang mấy đấy mà có cả FPGA.
              Điều khiển DC servo đến 1 kW, tần số 2 MHz đâu phải là không thể được. Vấn đề ở đây là ở cùng công suất đóng ngắt, mức điện áp càng cao thì linh kiện (MOSFET) thường có tụ ngõ vào càng lớn, do đó càng khó đóng ngắt nhanh. Bạn thử so sánh mấy con MOSFET 200V, 20A và 400V, 10A xem (ví dụ IRFP240 - 200V, 20A, tụ ngõ vào 1300pF, còn IRF740 - 400V, 10A, tụ ngõ vào 1400 pF).

Do đó, bạn thường sẽ gặp khó khăn hơn khi chuyển mạch cho MOSFET 800V, 5.4A (IRFPE40, có tụ ngõ vào 1900 pF) so với khi chuyển mạch cho MOSFET 400V, 10A (IRF740, có tụ ngõ vào 1400 pF đã nói ở trên).

Tôi đã dùng các MOSFET của cùng hãng sản xuất để tiện so sánh.

Thân,
              Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88

Dựa vào các thông số có sẵn trong hình vẽ: Vậy Input và Output bằng bao nhiêu, thưa bác "dientu.net" ?.

Cái này trả lời luôn cho câu nói của bác.
                Thất vọng quá! thất vọng quá. Không đưa thông số vào thì hình của em post lên sẽ mất giá trị.

Input = 34V --> 400V
                Output = 15V.

Comment

Fsw ~ 160KHz Fixed
                  Lối ra 5V của mi chỉ 0.5A max
                  To Nam:
                  Nam à? Trong nguồn xung, việc thay đổi cả tần số cả độ rộng xung có lợi không?
                  - Thực tế, cứ gấp đôi tần số, công suất lõi gấp đôi đúng không Nam?( Cái này tra bảng datasheet của lõi. Phillips core)
                  - Tần số giảm, dutycycle không đổi thì có dẫn đến bão hòa lõi không? Giả sử ở 100KHz, Ipp max = 5A. Như vậy khi tính toán turns, thì turns phải đạt sao cho Ipp max = 2/3 Isat đúng không Nam?
                  Ông hãy biểu Thằng em Toànthang xem có đúng không? Đây là điều cơ bản khi làm switching transformer.
                  - Nếu không ai tin lời tôi nói thì về nhà nhổ con CT ở chân 5 nguồn PC dùng TL494 ra, thay bằng con to gấp đôi xem nguồn có nổ không?
                  Last edited by dientu.net; 26-07-2006, 17:14.

Comment

Đọc những kiến thức như thế này thì ông khoe khoang đếch biết cái đếch gì về cái mạch mình post lên cả, chỉ biết mỗi một loại nguồn xung là loại nguồn cổ điển dùng TL494 từ cái đời ông ấy chưa biết viết chữ để tập khoe khoang. (Ông nín cái miệng lại đi ông khoe khoang ạ). NHỤC.
                    Tôi hứa danh dự với cậu sẽ chuyển về cho cậu 100USD cho cậu gọi là động viên nếu cậu đưa và hướng dẫn đầy đủ làm nguồn SWitching dùng TL494 công suất 350W như nguồn PC bao gồm mạch nguyên lý do cậu vẽ, cách quấn biến áp xung, chọn lọc linh kiện cho lọc Pi đầu ra. Chú ý phải là linh kiện mua toàn bộ ở nhật tảo. Không cần ảnh chụp sản phẩm. Chỉ cần cách thực hiện đúng là được. Anh em làm chứng!

Minh Nguyễn Phước
                    1300 26th Ave NW, St Paul, MN 55112
                    MINNESOTA
                    UNITED STATES

Comment

Sợ rồi hả thằng em Toanthang88. Lên diễn đàn để phục vụ việc trao đổi kiến thức. Tuy tôi có chầy bửa nhưng đó cũng là những câu hỏi hết sức bìng thường để test kiến thức của members, Hổng có ý xấu xa gì hết.
                      Tôi biết Namqn cũng giận tôi lắm hà, nhưng giờ ảnh đâu còn giận gì nửa đâu. Thang em nên kiềm ái một xíu hà.

Comment

Ha ha .... biết ngay lại phang cái nguồn xung dùng TL494 vào đây nữa mà. Bác hễ cứ nói đến nguồn xung là chỉ biết có biến áp xung, TL494, opto giúp hồi tiếp cách li. Khi người khác đưa một loại mới ra thì đếch nói cái quái gì về cái đó cả.
                        Last edited by ToanThang88; 27-07-2006, 13:44.

Comment

Nguyên văn bởi kiwi
                          Em thấy để làm được cái nguồn này cũng khó ra trò đấy! Nếu Bác làm được rồi thì post lên cho anh em xem với, đừng chê trước như thế. Nếu em không nhầm thì chưa có bài post nào nói về cách quấn biến áp xung nhi?
                          Nếu bác có nhu cầu, em sẵn sàng post lên. Chỉ có một yêu cầu nhỏ: "bác muốn em post lên cái gì? cái mà bác nghĩ rằng em đã làm rồi".

Nguyên văn bởi kiwi
                          Đầu ra 5V của con 7805 được lý thuyết là 1A nhưng thực tế dùng 0.5A là có vấn đề rồi phải không các bác?
                          Chưa phải.

Comment

Tôi hứa danh dự với cậu sẽ chuyển về cho cậu 100USD cho cậu gọi là động viên nếu cậu đưa và hướng dẫn đầy đủ làm nguồn SWitching dùng TL494 công suất 350W như nguồn PC bao gồm mạch nguyên lý do cậu vẽ, cách quấn biến áp xung, chọn lọc linh kiện cho lọc Pi đầu ra. Chú ý phải là linh kiện mua toàn bộ ở nhật tảo. Không cần ảnh chụp sản phẩm. Chỉ cần cách thực hiện đúng là được. Anh em làm chứng!

Minh Nguyễn Phước
                            1300 26th Ave NW, St Paul, MN 55112
                            MINNESOTA
                            UNITED STATES
                            No, kiểu làm ăn này em lỗ chết. ai hơi đâu mà đầu tư thời gian vào làm, làm xong vứt. Trong khi người ta có thể kiếm được cái nguồn tốt hơn, hiệu quả hơn, chất lượng hơn, nhiều nhiều hơn.... mà giá hàng second hand chất lượng cao có 70.000 VND trở xuống.

Comment

Nếu bác có nhu cầu, em sẵn sàng post lên. Chỉ có một yêu cầu nhỏ: "bác muốn em post lên cái gì? cái mà bác nghĩ rằng em đã làm rồi".
                              Hiện nay nguồn xung xê cần hen chỉ có giá dưới 70.000 nghìn. Chính xác nguồn PC chỉ có giá 15K đến 25K thôi mà chất lượng khỏi chê. Nhưng nếu chỉ phục vụ nghiên cứu, làm ăn cò con thì có nên làm kiểu này không? Giả sử công ti em đang muốn làm hàng vạn chiếc nguồn xung multi output mà trong đó có ngả 9V3A thì làm thế nào hả bác Toanthang88. Lại đi tìm hàng xê cần hen hả bác.

Em cũng nghĩ như bác dientu.net, Bác chưa làm được nguồn xung nên vòng vo tam quốc kiểu này. Cái cơ bản ấy còn đếch hiểu huống chi làm các cái khác. Hãy chứng tỏ bằng 1 bài quấn biến áp xung có logic đi bác. Em tin bác là người làm giỏi hơn nói đấy.
                              Cái bác muốn hỏi em post cái gì? em muốn bác post cái nguồn bác làm được. Như mạch của bác quế dương ấy. Bác ấy post hết cả lên cho anh em xem rồi đóa
                              |

Comment

Ha ha .... biết ngay lại phang cái nguồn xung dùng TL494 vào đây nữa mà. Bác hễ cứ nói đến nguồn xung là chỉ biết có biến áp xung, TL494, opto giúp hồi tiếp cách li. Khi người khác đưa một loại mới ra thì đếch nói cái quái gì về cái đó cả.
                                Cậu thích nói về nguồn xung nào? hàng tỉ người đang dùng TL494 đấy.
                                Cái cậu nói cái mới là cái gì? Cậu có hiểu thế nào là bản chất 1 vấn đề không?

Comment

Về tác giả

Collapse

trinhquy Tìm hiểu thêm về trinhquy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X