Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch hiển thị led matrix dùng pic16f887 ic74595 ic74138

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch hiển thị led matrix dùng pic16f887 ic74595 ic74138

em dùng ic 74138 quét hàng ic 74595 quét cột . nhưng em không biết bắt đầu từ đâu hết đọc hết trên các diễn đàn nhưng đề tài này ít người viết qua. mong là top pic này sẽ có người giúp em hiểu vấn đề này hơn.
    dưới đây là phần MÔ PHỎNG CỦA EM!
    Attached Files

sao không thấy ai hướng dẫn vậy ta. hic.. mình chỉ muốn ai đó hướng dẫn mình con ic 74138 quét hàng ic 74595 quét cột như thế nào! code đánh ra làm sao !. mình chưa thấy code loại này bao giờ nên mới nhờ các bác anh chị trong diễn đàn hướng dẫn. hic

Comment

MẤy bÁc pro ĐÂu hẾt rÙi !!!1 help me ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, ,,,,,,,,

Comment

Không ai trả lời vì nó là bài toán cơ bản của môn học VXL, khi nhập môn VXL bạn đã được học và thực hành rồi. 74138 là IC giải mã cơ bản mà bạn đã học quá quen rồi, 74595 có chức năng chuyển data nối tiếp sang song song thôi. Sự khác nhau giữa truyền nối tiếp và truyền song song, cái lợi, cái hại có lẽ tôi cũng không cần phải nhắc lại. Phần cứng bạn đã có, nhưng bạn đã hiểu phần cứng của người ta chưa, chưa hiểu thì nghiền ngẫm cho hiểu rồi bạn sẽ biết bắt đầu từ đâu. Không ai chỉ cho bạn từ a->z, bạn tự nghiên cứu làm, tắc ở đâu thì hỏi.

Comment

bạn nói nghe coi bộ dễ với phần quét led matrix này với phần cứng của nhà sản xuất . mình cũng không có là sẽ có người dọn sẵn cho mình . nhưng ở đây quét led matrix này là 16x16. với 8x8 thì tài liệu nói thì nhiều. nhưng con 16x16 thì khác. không có một tí nào về nó cả. bạn nói là đã được học và thực hành. nhưng thực sự mình chưa gặp chủ đề này bao giờ cả. trong phần học của mình chỉ nói về lập trình led đơn, hiển thị led 7 đoạn, đếm sản phẩm , hiển thị lcd, đo nhiệt độ, độ ẩm, thời gian thực,,,, nhưng led matrix này chưa gặp, nếu có làm qua thì mình đâu cần chạy ngược chạy xuôi, lên diễn đàn điện tử việt nam cầu cứu. vì vậy mình tìm hiểu rất nhiều trên diễn đàn. nhưng chỉ nói một ít.. đơn giản là 8x8, cái thuật toán 8x8 so với 16x16 hoàn toàn khác nhau rồi. với lại khi mình học là con 89s52 nhưng khi thực hành là con pic 16f4450. đó là vấn đề khó khăn .........

Comment

Có lẽ giáo trình mỗi trường khác nhau chứ tôi không nghĩ người ta cắt bớt đi. Mà thôi, bạn đã làm được led 7S thì led ma trận cũng tương tự vậy thôi, nhưng với phương pháp quét. Để dễ hình dung, giả sử tôi cần hiển thị 32 led 7S được chia xếp thành 16 hàng và 2 cột và dùng phương pháp quét hàng (tức là quét 16 hàng, mã led 7S xuất ra cột). Như vậy, với 2 cột led 7S, tôi cần 2 con 595 để dịch mã led 7S ra. Mã led 7S của hàng nào được xuất ra thì mở nguồn cho hàng đó. Trở lại vấn đề của ma trận 16x16. CŨng dùng cách quét hàng, ta sẽ có 16 hàng cần quét như bài toán led 7S ở trên, Có 16 cột, ta sẽ dùng 2 con 595 để dịch mã cột ra, tương tự như bài toán 7S. tuy nhiên, cái mã mà ta xuất ra 595 bây giờ không phải là mã led 7S nữa mà là mã led ma trận của nội dung hiển thị ở hàng thứ n. Vậy làm cách nào để có mã này. Cách đơn giản nhất là dùng bảng excell, tạo 1 ma trận có 16 ô hàng và 16 ô dọc, node vào các ô đó sao cho ra hình giống với nội dung mình cần hiển thị (1 ký tự chẳng hạn). Vậy mã nằm ở đâu. quan sát hàng thứ n, bạn sẽ thấy có 16 ô (có ô bỏ trống và có ô được node), nó chính là 16 bit tương ứng với 2 con 595 đó. Bây giờ bạn muốn các ô được node là sáng thì bit tương ứng là 0 và ngược lại. Như vậy ta thấy ở mỗi hàng có 2 byte mã, tổng cộng có 16 hàng và 2 cột mã (mỗi mã 8 bit), bài toán đã trở về giống led 7S ở trên chưa bạn.

Comment

cám ơn winh nhiều. nhưng chưa biết viết code như thế nào. thấy mấy bạn trên diễn đàn viết rất nhiều nhưng không hiểu ý định người ta sẽ làm như thế nào hết

Comment

Về tác giả

Collapse

nghiaxanu1 Tìm hiểu thêm về nghiaxanu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X