Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển tốc độ động cơ DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển tốc độ động cơ DC

Mạch điều khiển tốc độ động cơ DC hiệu suất cao
    Attached Files
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
    Mạch điều khiển tốc độ động cơ DC hiệu suất cao
    Bác không tính bảo vệ quá dòng thì thôi, vẽ thêm con trở 0.05 lơ lửng ở đó làm giề??? Nhỡ ai đó không hiểu lại tưởng là cái... ăng ten thì bỏ xừ...
    Mà sao bác không nối tắt chân 8 và chân 9 luôn nhỉ? Vẽ mạch nhàn hơn biết bao...

Theo em, để mạch chạy ổn định thì cấp nguồn cho IC qua 1 con ổn áp 18V thì hay hơn. Không biết bác thấy thế nào?
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

nếu làm thang máy thì phải dùng động cơ một chiều công suất lớn. nếu làm mô hình thì bình thường thôi cũng được. Nếu xài DC <42V thì nên dùng LMD18200T mà điều khiển, mạch lại gọn, dễ chế tạo, giá khoản 100k/con.
      hưng 0903858411

Comment

Điều khiển tốc độ động cơ DC à. Ai biết cái này ở đâu bán pm tui, tui trả 5% giá trị:
        COMVEYOR SYSTEM MULTI DRIVE DC MOTOR SPEED TYPE CONTROL PENTA KB.
        ( bộ điều khiển tốc độ động cơ DC đó, điều khiển động cơ DC kích từ độc lập, không phản hổi tốc độ)

Comment

mạch điều khiển động cơ không ổn định ?!

các bạn đang bàn về điều khiển động cơ nên cho tui hỏi luôn. Tui dùng avr điều khiển động cơ bước, cấp chung nguồn 5V cho mạch điều khiển và động cơ. Phần mạch động cơ chỉ gồm các transistor kích dòng cho từng cuộn của động cơ. tui điều khiển toàn bước. Động cơ chạy nhưng không ổn định. mỗi lần chạm tay vào dây nguồn hoặc mass thì động cơ ngừng, nhả tay ra thì nó lại chạy tiếp. Rất giống hở mạch hay hàn không ăn, nhưng không phải chỉ chạm tay một chỗ mà bất kỳ chỗ nguồn hay mass nào của toàn mạch đều bị như thế.
          không biết đoạn code có phải là nguyên nhân ?

// bit 6,5,4,3 cua portD la output, bit 2 la input
          // de chon Mode
          #include<tiny2313.h>
          #include<delay.h>
          int t =10;
          void main(void) {
          // configure :
          DDRD = 0xF8;
          while (1) {
          while (PIND & 0x04 == 0x04) // neu la mode 1
          {PORTD=0x40;
          delay_ms(t);
          PORTD=0x20;
          delay_ms(t);
          PORTD=0x10;
          delay_ms(t);
          PORTD=0x08;
          delay_ms(t);}
          }
          }

tui thử bỏ câu lệnh while của dòng "neu la mode 1" ra thì mạch không gặp chuyện nữa. Câu lệnh sai chỗ nào vậy ?
          Last edited by study24816; 11-08-2008, 22:40.

Comment

báo cáo kết quả

he he he vấn đề đã được giải quyết. tui dùng CodeVision, nó cho phép truy cập bit. Bỏ câu lệnh while (PIND & 0x04 == 0x04 ), thay bằng while (PIND.2 == 1) là chạy ok
            nhưng vẫn chưa biết tại sao cách cũ lại không được ?

Comment

Nguyên văn bởi study24816 Xem bài viết

while (pind & 0x04 == 0x04) // neu la mode 1

tui thử bỏ câu lệnh while của dòng "neu la mode 1" ra thì mạch không gặp chuyện nữa. Câu lệnh sai chỗ nào vậy ?
              :-s !!!

Comment

trả lời

PIND là một byte mà ! viết như vậy đâu có sai ? nó đọc dữ liệu byte của cổng D. Bạn có thể nói nó sai chỗ nào rõ hơn được ko ?

Comment

hỏi về cầu H

Các bạn, tui làm mạch cầu H chạy một chiều khi nhấn nút, khi nhả nút ra thì stop - nối tắt 2 đầu động cơ.
                  tui đã thử trên mạch, là không được. Nhưng tui hiểu theo nguyên lý thế này : khi ấn nút động cơ chạy, dòng chạy qua Q1, Q2. Khi ngưng ấn nút, Q1 không dẫn, dòng vẫn tiếp tục chạy theo vòng khép kín (mũi tên đen)qua diod trong Q3 - vậy là nối tắt, động cơ stop
                  mạch nguyên lý như vầy, không biết có sai ở đâu không ?
                  cám ơn !
                  Attached Files
                  Last edited by study24816; 20-08-2008, 17:27.

Comment

Các bác ơi có bác nào có bản chi tiết về thiết kế mô hình thang máy các bác chỉ giáo em với ah !!!
                    Thank nhiều!!!!!

Comment

cho em hỏi em mún thiết kế mạch điều khiển tốc độ quạt từ xa bằng remote thì phải làm sao? quạt em dùng điện 220V thông thường(ko biết có con ic nào kham nổi ko nữa) phần thu phát chắc dùng 9148 nhưng mà sao ko có phần mềm nào có con đó để mô phỏng cả hic! T_T còn phần điều khiển tốc độ em bó tay với cái wat có P lớn thế ai biết chỉ với nha khi đã có tín hiệu ra từ mạch thu thì phải làm sao nhỉ ? làm sao cái mạch điều chỉnh tốc độ nhận được các tín hiệu đó để xử lý thầy em bảo dùng triac cho cái mạch chỉnh tốc độ mà thấy mông lung wá ko biết có cái mạch nào ko dùng VDK ko ?
                      Đa tạ :x:x:x

Comment

bạn có thể dùng cặp PT2248 va Pt 2249 cũng được. Bạn có thể tự tạo 2 con đó bằng phần mềm eagle. còn điều khiển tốc độ thì bạn dùng IC 555.

Comment

hỏi về điều khiển tốc độ động cơ dc

các bác cho em hỏi với, có bác nào dùng Vi điều khiển PicoBlaze để điều khiển tốc độ động cơ dc chưa vây? em đang lam nhưng chưa biết nhiều lắm@! bác nào biết cho em hỏi với! thanks

Comment

em đang làm bài đồ án mạch ổn định tốc độ động cơ DC ai có không vậy có thể cho em không

Comment

Nguyên văn bởi study24816 Xem bài viết
                              Các bạn, tui làm mạch cầu H chạy một chiều khi nhấn nút, khi nhả nút ra thì stop - nối tắt 2 đầu động cơ.
                              tui đã thử trên mạch, là không được. Nhưng tui hiểu theo nguyên lý thế này : khi ấn nút động cơ chạy, dòng chạy qua Q1, Q2. Khi ngưng ấn nút, Q1 không dẫn, dòng vẫn tiếp tục chạy theo vòng khép kín (mũi tên đen)qua diod trong Q3 - vậy là nối tắt, động cơ stop
                              mạch nguyên lý như vầy, không biết có sai ở đâu không ?
                              cám ơn !
                              Tui thay ban hieu nhu vay giong tui rui do,tui co doc vai tai lieu tieng anh no cung noi nhu vay

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X