Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ đấu dây motor nidec

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ đấu dây motor nidec

Em mới gỡ trong máy in ra được con motor này mà không biết cách đấu dây cho nó chạy mong các bác giúp e với ạ. thanks!

Nguyên văn bởi camerabp Xem bài viết
    Em mới gỡ trong máy in ra được con motor này mà không biết cách đấu dây cho nó chạy mong các bác giúp e với ạ. thanks!
    rất đơn giản ! cấp nguồn 24Vdc qua mạch điện tử để tạo ra mạch điện 3 pha đưa vào trạm cắm của mô tơ và có mạch phản hồi từ mô tơ về mạch đó , cộng với nguồn 5vdc cho mạch Hall của mô tơ nữa và thêm mạch tạo chu kỳ xung nữa để thay đổi tốc độ của động cơ ,. dễ lắm, cứ từ từ mà làm đến sang năm cũng còn kịp đấy .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      rất đơn giản ! cấp nguồn 24Vdc qua mạch điện tử để tạo ra mạch điện 3 pha đưa vào trạm cắm của mô tơ và có mạch phản hồi từ mô tơ về mạch đó , cộng với nguồn 5vdc cho mạch Hall của mô tơ nữa và thêm mạch tạo chu kỳ xung nữa để thay đổi tốc độ của động cơ ,. dễ lắm, cứ từ từ mà làm đến sang năm cũng còn kịp đấy .
      bác nói tóm tắt thế này sang năm chắc e vẫn chưa làm được

Comment

Nguyên văn bởi camerabp Xem bài viết
        bác nói tóm tắt thế này sang năm chắc e vẫn chưa làm được
        Chào bạn, bác quocthaibmt nói thế ko phải giấu nghề hay tóm tắt gì đâu mà là con này muốn chạy thì quy trình khá phức tạp. Cần làm mạch điều khiển riêng để lái công suất 3 pha của motor này (3 chân nguồn công suất U,V,W -W) thông qua quá trình nhận và xử lý tín hiệu từ 3 hall sensor của motor (U,V,W-H), muốn motor chạy nhanh hay chậm phải phát xung điều khiển (FG- Frequency Generator). Giao thức vận hành khá chua và phức tạp với người mới, cần lập trình cho vi điều khiển làm việc.
        Mình có tài liệu cho bạn tham khảo đây, nếu hiểu thì rất tốt, có thể bắt tay vào thiết kế mạch điều khiển. Nếu thấy phức tạp quá thì hãy học từ những động cơ đơn giản hơn trước như DC có encoder, Stepper, hay Servo để có nền tảng trước rồi hãy leo núi
        http://www.atmel.com/images/doc8138.pdf
        Chúc vui.
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Em cảm ơn các bác nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

camerabp Tìm hiểu thêm về camerabp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X