Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách đảo chiểu qya của động cơ ba pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách đảo chiểu qya của động cơ ba pha

Chào các Bác!
    Các Bác có thể giúp con với ? Một động cơ ba pha có thể dùng ic 555 dùng làm đảo chiều quay của động cơ ? các Bác có thể gửi hình ảnh kèm theo cho con .Con chân thật cảm ơn nhiều
    |

đảo chiều đc 3 fa

đảo chiều đc 3 pha ta chỉ cần đảo 1 trong 2 dây là ĐC đảo chiều liền chứ gì, sd mạch IC 555 để đk 2 rolay kiếng kéo 2 công tắc tơ là xong. thân

Comment

sorry, xin pót bài lại

đảo chiều đc 3 pha ta chỉ cần đảo 1 trong 3 dây là ĐC đảo chiều liền chứ gì, sd mạch IC 555 để đk 2 rolay kiếng kéo 2 công tắc tơ là xong. thân

Comment

Đảo chiều quay ĐC 3pha

Nguyên văn bởi trong_tul Xem bài viết
        Chào các Bác!
        Các Bác có thể giúp con với ? Một động cơ ba pha có thể dùng ic 555 dùng làm đảo chiều quay của động cơ ? các Bác có thể gửi hình ảnh kèm theo cho con .Con chân thật cảm ơn nhiều
        Động cơ 3 pha thường là động cơ có công suất lớn ,ý bạn muốn hỏi chưa rõ ràng lắm: dùng ic555 làm timer tạm ngừng trong thời gian đảo chiều quay động cơ hay dùng ic555 luân phiên đảo chiều quay dc 3 pha ?

Comment

các bác ,và anh, chị chỉ cho em cái mạch này có đúng ko nha , không đúng thì nhờ các bác sửa lại mạch nha
          Attached Files
          |

Comment

Cần Bac Van và các đàn anh và , chị giúp đở , khi cho động cơ xoay chiều chạy nghịch

--------------------------------------------------------------------------------

Em cần dùng cầu dao đảo để đảo chiều động cơ xoay chiều chạy thuận nghịch (nhưng nhất thiết là cầu dao đảo ) em cầu một cái file xin các anh và Bác Van gửi cho em , em xin cảm ơi ! bye nha
            |

Comment

dao chieu chi can dùng cau dao dao chieu de doi 2 day của dc la dc
              |

Comment

Alo! co dai ca nao biet o dau ban (Khoi dong tu 800A loai cu~ ko?).
                DĐ:0983169558
                hoac: Hanhdk1@gmail.com

Comment

Cần Bac Van và các đàn anh và , chị giúp đở , khi cho động cơ xoay chiều chạy nghịch

--------------------------------------------------------------------------------

Em cần dùng cầu dao đảo để đảo chiều động cơ xoay chiều chạy thuận nghịch (nhưng nhất thiết là cầu dao đảo ) em cầu một cái file xin các anh và Bác Van gửi cho em , em xin cảm ơi ! bye nha
                  Sơ đồ mạch Đảo chiều quay động cơ 3 pha , điện công nghiệp 380vac,50Hz,(công suất nhỏ hơn 2KW)(file kèm theo)
                  Đảo chiều quay động cơ 3pha dùng khởI động từ kép có khóa cơ học
                  vớI các động cơ 3 pha có công suất nhỏ hơn 2 KW có thể dùng cầu dao đảo ,nhưng để an toàn và tăng tuổI thọ cho động cơ ,ngướI ta dùng 2 nút bấm điều khiển 2 khởI động từ để đảo chiều động cơ,có mạch cắt điện khi quá tảI,vỏ máy động cơ cần nói đất để an toàn .
                  Sơ đồ cần có:
                  1/ 1 aptomat chính 3 pha 380 vac,30 A
                  2/ 2 cái KĐT 15A, cuộn hút 220vac,mỗI KĐTcó 3 tiếp điểm chính thường mở (no) , 1 tiếp điểm phụ (no),1 tiếp điểm phụ thường đóng (nc),nếu có thể thì dùng bộ khởI động từ kép có khóa cơ thì tốt hơn.
                  3/ một Relay nhiệt,cường độ cắt tuỳ thuộc vào công suất tảI động cơ,(ví dụ 2KW có thể dùng loạI từ 5 đến 7 A (có nút chỉnh trên relay này)
                  4/ 1hộp nút bấm 3 nút: 2nút Start,1nút Stop,trên thị trường củng bán loạI hộp 3 nút có thêm 2 tiếp điểm phụ (nc) bên trong để ngăn sự bấm cùng một lúc 2 nút start.
                  Nếu đảo chiều quay cho động cơ lớn hơn 2KW và thường không quá 15KW thì sử dụng KhởI động từ kép là rất cần thiết,và phảI đi kèm vớI 1 Timer khoảng vài giây để động cơ ngừng hẳn giửa mỗI lần đảo chiều quay,hoặc sử dụng thêm 1 thắng nam châm điện nếu muôn động cơ đảo chiều nhanh.
                  (VớI các động cơ 3 pha 380vac nếu dùng cầu dao đảo và cầu dao ngắt điện bằng tay có cầu chì thì không an toàn cho ngườI sử dụng:vì lâu ngày các tiếp điểm của cầu dao dùng tay không tiếp xúc tốt ,hoặc do ngườI sử dụng không chú ý đóng cầu dao cho sát ,đễ gây sự mất 1 pha vào động cơ,làm tăng dòng,nổ cầu chì ,nếu là động cơ công suất lớn thì dòng rất cao,làm ion hoá vùng cầu chì bị nổ kéo theo sự chập mạch cả 3 pha nơi cầu dao này ,làm nổ luôn cầu dao điện,nếu ngườI sử dụng tay đang nắm cầu dao này thì sẽ bị phỏng (sức nóng có thể làm chảy luôn sứ cach điện của cầu dao.)
                  Vì lý do an toàn lao động ,bạn nên dùng nút nhấn và KhởI động từ kép để đảo chiều quay động cơ 3 pha trong công nghiệp.khởI động từ kép có khoá cơ rất an toàn trong trường hợp
                  động cơ dùng lâu ngày bị hư ,hoặc lướI điện 3 pha bị mất 1 pha,mạch tự cắt dòng (cắt dòng từ relay nhiệt)
                  Hoặc có ai đó không biết ,dùng tay nhấn và 2 cái nút trên 2 KĐT cùng 1 lúc cũng không thể được vì khoá cơ trong khởI động từ kép chỉ cho 1 khởI động từ hít vào trong 1 thờI điểm mà thôi,nngăn ngừa được sự chập mạch giửa 3 pha 380vac vớI nhau.
                  Attached Files

Comment

Đây là mạch đảo chiều quay moto 3 pha bằng cầu dao đảo chiều

Comment

Nguyên văn bởi PUMANEW Xem bài viết
                      Đây là mạch đảo chiều quay moto 3 pha bằng cầu dao đảo chiều
                      Tôi gửi kèm bản vẽ hướng dẫn cách đảo chiều quay của động cơ 3 pha bằng cầu dao đảo chiều
                      Attached Files

Comment

Điện 3 pha là dòng điện xoay chiều có thứ tự pha, thí dụ chiều quay là 1,2,3 hay 2,3,1 là theo chiều kim đồng hồ thì thứ tự 1,3,2 hay 2,1,3 là chiều ngược lại.
                        Vậy đổi chiều quay là đổi thứ tự của dòng điện vào, hoặc của motor cách nào cũng được. Nhưng cẩn thận dể lầm lắm, đổi xong motor vẫn quay chiều cũ?
                        Trên motor có đánh thứ tự U,V,W hoặc R,S,T ... nếu ta áp đúng thứ tự dòng điện (có thể xác định bằng đồng hồ đo thứ tự pha) theo đúng thứ tự trên motor thì motor sẽ quay theo chiều qui ước (phần lớn) là chiều kim đồng hồ nhìn từ hướng đuôi ra phía trước (đầu mang tải).

Comment

Ông hỏi thế bố ai mà trả lời ông được...
                          Khởi động từ hay là Contactor???
                          Khởi động từ đơn là 1Contactor và 1Role nhiệt, khởi động từ kép là 2Contactor và 1Rơle nhiệt???
                          Tôi nghĩ ông hỏi cái Contactor rồi.
                          800A thì có cả tỷ con... Ông muốn mua bao nhiêu con??? Ra chợ giời... Nhưng trước khi mua nhớ ròm kỹ 2poles hay 3poles nhé, còn nữa... nhớ coi cái cũ ấy, điện áp của nó là nhiêu??? 220VAC, 110VAC..............
                          Thân!

Comment

các bác ,và anh, chị chỉ cho em cái mạch này có đúng ko nha , không đúng thì nhờ các bác sửa lại mạch nha
                            Mạch này dù có bắt vào cung ko đảo được đâu nếu muốn bắt kiều này phải cần 2 nguồn mới được chứ như vây không đảo được đâu bạn nhé
                            đảo chiều quay ban co thể dụng dụng hai công tất tơ cũng được mà nhớ nhé.
                            có gì điện sdt mình 09872893438 nhé

Comment

các anh cho em hỏi một tí nhé ở đâu có bán lọai timer hẹn thời gian khoảng 3 tiếng sáng 3 tiếng sau tắt tuong tự như vậy giá cả là bao nhiêu.
                              Chú thích:dùng cho 40 bóng mỗi bóng 9w bóng đèn huỳnh quang và nếu biết hơn có thể cho mình biết ngoài dùng contactor đ.khiển còn có thể thay thế cái nào rẻ hơn để điều khiên timer không nếu có có thể gởi cho mình sơ đồ mạch nhé.Cho mình cảm ơn trước

Comment

Về tác giả

Collapse

trong_tul Tìm hiểu thêm về trong_tul

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X