Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Welding machine,cái này ít người wan tâm nhỉ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Welding machine,cái này ít người wan tâm nhỉ

Rất mong dc làm quen và trao đổi kinh nghiệm với các đồng nghiệp cùng làm việc và quan tâm đến vấn đề máy hàn Tig Mig Mag,máy cắt Plasma,công nghệ inverter và thyistor.Chúng ta cùng vào đây trao đổi và chia sẻ cho nhau những kinh nghiệm hay,những kiến thức mới và ...cũ nào.Các box DTCS,DDD và các box khác đều nói khá chi tiết về các chủ đề tuy nhiên chủ đề này lại wa ít người nhắc đến,vậy chúng ta hãy cùng nhau trao đổi tạm ngoài luồng này vậy.
    Các pác có hiểu biết và kinh nghiệm về vấn đề này xin vào chỉ giáo và chia sẻ cho mọi người cùng học hỏi nèo.Thông tin khan hiếm wa

Bác diennang phổ biến ít kinh nghiệm nguyên lý về máy hàn: STICK/TIG được ko? Một máy như thế công suất cỡ 10 kw thì giá bao nhiêu? và bộ điều khiển tương ứng có đắt ko?

Comment

Nguyên văn bởi BinhAnh
      Bác diennang phổ biến ít kinh nghiệm nguyên lý về máy hàn: STICK/TIG được ko? Một máy như thế công suất cỡ 10 kw thì giá bao nhiêu? và bộ điều khiển tương ứng có đắt ko?
      máy hàn STICK/ TIG còn được gọi là máy hàn khí, do công nghệ hàn STICK, TIG cần xử dụng khí (trơ) để xử lý mối hàn. Có thể phân biệt thành 2 loại hàn AC và DC. Thông thường máy hàn DC là phổ biến nhưng có những trường hợp cần hàn AC như hàn nhôm và một số kim loại màu (cái này có lẽ có bác nào học về công nghệ hàn sẽ rành hơn). Một điểm cần quan tâm về cơ chế hàn là đầu phun khí. Có nhiều loại, kiểu dáng của đầu khí, tùy thuộc vào ứng dụng cụ thể sẽ tạo ra chùm khí như thế nào xung quanh điểm hàn. Hình dáng, tốc độ của dòng khí sẽ đóng vai trò quyết định chất lượng của mối hàn.
      Các máy hàn hiện nay đều có thiết kế nhỏ gọn do ứng dụng của công nghệ inverter, nhưng những máy hàn xử dụng biến áp vẫn còn phổ biến trên thị trường do máy biến áp có độ bền cao hơn, chịu được môi trường làm việc khắc nghiệt : nóng, độ ẩm cao, bụi kim loại...

Comment

Chắc pác diennang có sự nhầm lẫn chăng?Stick là 1 chức năng đi kèm với Tig,Tig cần sử dụng khí trơ,Stick là hàn que thông thường cái này rất phổ biến.Khi ta ngắt khí và cao áp mồi đi thì Tig trở thành Stick.
        Một máy công suất 10Kw thường rơi vào tầm 200A đến 300A dòng hàn.Giá thành thì rất đa dạng vì có rất nhiều chủng loại,máy hàn dùng công nghệ Thyistor thường đắt tiền hơn và cồng kềnh hơn dùng công nghệ inverter,máy của Nhật,Hàn Quốc,Thụy Điển ...cùng công suất cũng sẽ lại đắt tiền hơn máy của TQ,thế nên hì hì pó tay ko biết trả lời sao.
        Nguyên lý cơ bản của máy hàn DC

Inverter : AC-->DC---->AC------>DC : hàn
        Thyistor : AC--->DC :hàn

Nguyên lý cơ bản của máy hàn AC

AC--->DC----->AC : hàn.

Nói chi tiết ra thì mệt lắm các pác thông cảm.Có pác nào post bài giải thích kĩ lưỡng dùm em chứ cái này em lười ko đánh nổi đâu.

Comment

QT có dịp giải phẫu 1 máy hàn khiểu đó rồi. Nhưng là một máy hơi bị xưa. Mấy máy mới chưa kịp mua. Còn máy cũ hơn một chút thì chưa kịp hư để mình sửa.
          Do đó có trả lời một chut xíu về nó.

Máy hàn đó có dòng tối đa là 400A. có 2 chế độ là hàn thông thường và hàn TIG.

máy hàn 3 pha, 380V, thứ cấp dùng chỉnh lưu điều khiển. Lọc bằng cuộn cảm.
          Điện áp ra không tải khỏang 70V. Khi có tải thì ổn dòng, và điện áp sẽ tùy thuộc chiều dài tia lửa hàn.

Mạch điều khiển khá phức tạp, nhưng hiệu quả, có thể điều chỉnh dòng từ min = 8A đến max =400A. Điều chỉnh bằng biến trở nhỏ, có cả dây nối ra xa, để thợ hàn có thể điều chỉnh tại chỗ.

Ở chế độ hàn thông thường, nếu dòng đặt thấp, khoảng< 150A, thì dòng mồi sẽ xấp xỉ gấp 3 lần dòng định mức, thời gian duy trì dòng mồi khá ngắn, khoảng 1/ mấy giây. Thời điểm mồi được xác định bằng điện áp. Khi ngắn mạch thì dòng tương đối bé. nhưng khi từ U = 0 chuyển sang khác 0 thì bắt đầu mồi. Thời gian mồi kết hợp đo điện áp và mạch trì hoãn.
          Nếu dòng lớn thì không cần mồi.

Khi ở chế độ hàn TIG, dòng sẽ luôn bằng phẳng, không có chế độ mồi. Vì thế nên nếu để qua chế độ này mà hàn bình thường thì rất khó mồi lửa, dễ bị dính que hàn.

Khi hàn TIG cần có một modun mồi cao áp, gồm một mạch dao động, một biến thế đánh lửa của xe ô tô, và 1 bugi xe ô tô. Mạch này bảo đảm chỉ có cao áp từ biến thế đánh lửa phóng qua bugi vào điện cực hàn, mà điện thế thấp của điện cực hàn không đi ngược vào mạch đánh lửa. Trong modun này còn có bộ điều áp khí argon, van điện từ, điều khiển theo dòng hàn, các jack nối vào, ra cho điện và khí .

Thường, các máy hàn DC dùng cực dương nối mass. QT không phải thợ hàn, nên không hiểu tại sao. Hỏi, thì các bạn giải thích gì đó về chất lượng mối hàn, QT quên mất rồi.
          Bác nào nhớ thì giải thích rõ hơn đi.

Comment

Theo em biết thì chế độ hàn TIG có 2 kiểu:
            -Kiểu thường: dòng điện được khống chế theo dạng hình thang: có điểm tăng dòng, duy trì và giảm dần về không. Chính nhờ các thời gian tăng/giảm dòng hợp lý sẽ đạt được mối hàn đẹp. Các thời gian này đặt qua bàn phím. Ngoài ra phải điều chỉnh khí đúng thời điểm.
            -Kiểu có xung: cũng như trên nhưng dòng khống chế được điều chế một tần số nào đó. Độ rộng và chu kỳ cũng có thể thay đổi cho phù hợp với vật liệu.

Comment

Weding

trong máy hàn tig, người ta dùng cực dương để nối vào Mass vì nguyên lý làm việc của nó khác với máy hàn hồ quang mà bạn hay thấy.
              Máy hàn Tig là loại máy hàn hồ quang điện cực không nóng chảy . Ta biết, Khi phát ra hồ quang, nghĩa là có dòng điện chạy từ cực dương sang cực âm mà thực chất là các electron chạy từ cực âm sang cực dương với động năng rất lớn. nếu ta nối cực dương với điện cực hàn thì các electron này sẽ bắn phá và gây nóng chảy điện cực. đó là lý do vì sao người ta dùng cực dương để nối vào mass. đây là điểm khác biệt cơ bản giữa máy hàn hồ quang điện cực nóng chảy và máy hàn hồ quang điện cực không nóng chảy như máy hàn Tig

Comment

mình cũng có xem qua cái máy này 1 lần rồi. nó xương lắm và mình phải trả giá bằng 6 con 2SK... rồi. cuối cùng chỉ cần thay 8 con Diot bảo vệ xung ngược to hơn là xong. nó rất hay và cũng rất tốn bạn àh.
                Thái Sơn - Thái Nguyên City

Comment

Mình biết về Công nghệ hàn (KS Cơ KHí)nhưng phần điện ttự thì chiu, vừa rồi có mua mấy cuốn điện tử về nghiên cứu thấy khó quá không biết phải đọc từ đâu! có ai có tài liệu hoặc biết chỗ dạy sửa máy hàn chỉ cho mình với...!

Comment

em có may han tic bị bệnh mất cao áp không đánh lủa được.chạm kim hàn vào mass thì đánh lửa.các bac chỉ em cách sửa với, cảm ơn các pac trươc nha

Comment

Nguyên văn bởi daudatss Xem bài viết
                      em có may han tic bị bệnh mất cao áp không đánh lủa được.chạm kim hàn vào mass thì đánh lửa.các bac chỉ em cách sửa với, cảm ơn các pac trươc nha
                      Bạn kiểm tra cục Playback (ko biết viết tiếng anh như vậy có đúng ko) thử xem nó có bị rò rĩ điện ko, bạn mở máy hàn ra xem sẽ thấy nếu cho máy hoạt động mà phần dây điện nối từ playback ra bên ngoài rò xung điện (phát sáng khi để trong tối) thì bị hư hoặc rò playback rồi, bạn có thể tháo nó đem ra chợ nhật tảo nhờ sửa lại. Nó cũng gần giống như Playback của tivi.Click image for larger version

Name:	IMG_1976(1).JPG
Views:	1
Size:	155.1 KB
ID:	1359168
                      Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

Tên cục đó là fly-back.
                        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi welding Xem bài viết
                          Chắc pác diennang có sự nhầm lẫn chăng?Stick là 1 chức năng đi kèm với Tig,Tig cần sử dụng khí trơ,Stick là hàn que thông thường cái này rất phổ biến.Khi ta ngắt khí và cao áp mồi đi thì Tig trở thành Stick.
                          Một máy công suất 10Kw thường rơi vào tầm 200A đến 300A dòng hàn.Giá thành thì rất đa dạng vì có rất nhiều chủng loại,máy hàn dùng công nghệ Thyistor thường đắt tiền hơn và cồng kềnh hơn dùng công nghệ inverter,máy của Nhật,Hàn Quốc,Thụy Điển ...cùng công suất cũng sẽ lại đắt tiền hơn máy của TQ,thế nên hì hì pó tay ko biết trả lời sao.
                          Nguyên lý cơ bản của máy hàn DC

Inverter : AC-->DC---->AC------>DC : hàn
                          Thyistor : AC--->DC :hàn

Nguyên lý cơ bản của máy hàn AC

AC--->DC----->AC : hàn.

Nói chi tiết ra thì mệt lắm các pác thông cảm.Có pác nào post bài giải thích kĩ lưỡng dùm em chứ cái này em lười ko đánh nổi đâu.
                          Mình cũng đang tìm hiểu về loại máy hàn trong CN này(dùng 3p 220v,hoạc 2p 380v),nhờ mọi người có thể giải thích giúp mình dõ hơn chút đc ko?khái quát về sơ đồ khối của nó,từ nguồn vào,đi qua các khối chức năng chính rồi đến cực hàn,mạch điều khiển khí,chuyển đổi TIG -- STICK,cao áp? thank!!!!
                          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Tôi có xem TV SHopping quảng cáo về cái máy hàn kiểu điện tử, nặng 4kg có thể khoác vai của weldcom. Họ nói dùng linh kiện Toshiba và Fairchild.
                            Khi lên trang web của họ thì thấy xuất xứ Tung cẩu.
                            Xin hỏi có bác nào kinh nghiệm về loại máy hàn trên khồng? Ý mình là chất lượng thế nào, khả năng hàn đến que mấy ly,...có bền không? để mình đầu tư 1 chú.
                            Thank các bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

welding Tìm hiểu thêm về welding

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X