Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về Máy Khoan CNC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về Máy Khoan CNC

Bạn nào biết quy trình để điều khiển máy khoan CNC DIY . Để tạo ra file G code chọn như thế nào để máy CNC chạy như là một máy khoan chứ hiện là nó phay chứ không phải khoan. Mình đang thử theo kiểu này: file DFX từ CAD Chuyển vào LazyCAM, xuất G Code đưa vào MACH3 để chạy CNC. Bạn nào biết cách xuất từ các chương trình vẽ mạch in luôn càng tốt ví dụ EAGLE, Proteu ... Làm đủ kiểu nó cũng chạy theo kiểu phay, hi, ngoáy ngoáy gãy mũi....

mình cũng đang quan tâm vấn đề này.Các bạn nào có làm rồi xin chia sẽ ít kinh nghiệm nhé!
    mail:dqnam952@gmail.com

Comment

Mình hỏi rồi mình tự trả lời, chán ghê. Thấy lĩnh vực này hay nhào vô xem thử. Bây giờ là thế này:
      Vào ĐÂY tải bản Artcam về cài lên nhé. Dùng nó để vẽ, thiết kế hoặc mở các file hình vecto .... sau đó xuất ra Gcode là file đầu vào cho các chương trình chạy máy CNC như Mach3 v.v....

Comment

Máy phay thi cũng co chu trinh khoan , taro
        Bạn có thể dùng các phần mềm cam để tạo ra nó.
        artcam bạn dùng thì mình không rõ lắm vì mình không chuyên về cam.
        Mình chỉ lập trinh bằng tay để chạy thử.
        Mình biết art cam có định dạng các file ảnh kiểu vecto
        do vậy bạn có thể phóng to hay thu nhỏ kích cỡ mà hình dạng nó không bị vỡ.
        Mình có thể nói qua cho bạn ct khoan
        có 2 kiểu khoan
        khoan không nhấc.
        G81G99(G98)Z-30.R5.F200;
        G81 lệnh khoan.
        Z độ sâu.
        R cao độ
        G99 trở về phía trên khi bắt đầu gọi chu trình khoan
        chẳng hạn như mình dùng tọa độ phôi. G54
        G00G54G90X0.Y0.Z50.;
        việc set gốc phôi bạn phải thành thạo.
        vậy chu trình khoan ma ban dùng G99 khi khoan xong nó sẽ trở về điểm z50.
        G98 thì nó trở về cái cao độ an toàn là R5.
        F là feed rate
        khoan nhấc:
        G83G99(G98)Z-30.R5.Q6.F500;
        thì cũng giống như trên
        mỗi lần khoan xuống 6mm
        thì nó lại nhấc lên cái cao độ an toàn R5. để thoát phoi ra.
        thế thôi
        Đây mình đang nói là máy dùng controller fanuc.
        còn máy khoan và taro người ta gọi chung là máy tapping machine
        của fanuc co robo drill
        của brother cũng có như TCS2A, S2b...
        Chu trình khoan và taro cua các đời máy có sự khác nhau một chút thôi.
        Chúc vui,

Comment

Dùng G Code trực tiếp để thử thì không có vấn đề gì. Tuy nhiên để khoan một tấm mạch in cở 500 lỗ là vấn đề lớn nếu làm bằng tay (không muốn nói là muốn đi bộ đến Bắc kinh, hi hi). À mình chỉ mới chạy mô phỏng để biết thôi chứ không có máy thật.

Comment

Thông thường các chương trình vẽ mạch in không xuất là G-code trực tiếp mà xuất ra 2 file
            http://en.wikipedia.org/wiki/Gerber_format
            dùng cho phần đường mạch, đưa vào máy in phim

http://en.wikipedia.org/wiki/Excellon_format
            dùng cho máy khoan CNC

Cũng thông thường các xưởng mạch in chỉ trang bị máy khoan CNC chứ không có máy phay CNC

2 loại file trên đều có thể chuyển thành G-code bằng phần mềm khác. Một số phần mềm vẽ mạch có thể xuất G-code trực tiếp, nhưng vẫn phải qua phần mềm CAM để chỉnh lại: gán dụng cụ, chọn đường di chuyển ... chứ không dùng trực tiếp ngay được.
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Hiện mình có file dùng cho khoan mạch in xxx.DRL . Đang tìm phần mềm trung gian để chuyển đổi thành Gcode mà chưa ra. Bạn nào biết chỉ mình nhé.

Comment

Nguyên văn bởi HueDN Xem bài viết
                Bạn nào biết quy trình để điều khiển máy khoan CNC DIY . Để tạo ra file G code chọn như thế nào để máy CNC chạy như là một máy khoan chứ hiện là nó phay chứ không phải khoan. Mình đang thử theo kiểu này: file DFX từ CAD Chuyển vào LazyCAM, xuất G Code đưa vào MACH3 để chạy CNC. Bạn nào biết cách xuất từ các chương trình vẽ mạch in luôn càng tốt ví dụ EAGLE, Proteu ... Làm đủ kiểu nó cũng chạy theo kiểu phay, hi, ngoáy ngoáy gãy mũi....
                chào bác!
                em XL spam ngoài kỹ thuật 1 chút:

em đang quan tâm đến vấn đề này và bắt đầu tìm hiểu về nó,em định ban đầu sẽ làm để làm quen và sau 1 năm nữa sẽ up lên làm đồ án tốt nghiệp,bác có thể gửi cho em những tài liệu mà bác có về cái này ko và có thể bác gửi cho em đầy đủ cái project của bác ko.

Comment

Nguyên văn bởi tititaka Xem bài viết
                  chào bác!
                  ...........,bác có thể gửi cho em những tài liệu mà bác có về cái này ko và có thể bác gửi cho em đầy đủ cái project của bác ko.
                  Có của khỉ gì đâu bạn, dùng google tìm mấy pm đó về và cài lên rồi nghiên cứu chơi. Chán thì bỏ, có tiền rủng rỉnh thì làm cái máy thật tốn vài chục, lúc đó nó có áp lực hơn với công việc. Còn không thì tìm mấy cái máy in kim hoặc phun hỏng lấy đồ làm cái tý hon cũng được.

Comment

Nguyên văn bởi HueDN Xem bài viết
                    Hiện mình có file dùng cho khoan mạch in xxx.DRL . Đang tìm phần mềm trung gian để chuyển đổi thành Gcode mà chưa ra. Bạn nào biết chỉ mình nhé.
                    Ai dùng Eagle thì có thể dùng luôn cách này
                    PCB Isolation Routing
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

CopperCam là phần mềm chuyển đổi từ layout, sang gcode. Hiện mình đang sd và chạy rất tốt.
                      GALAAD
                      |

Comment

Về tác giả

Collapse

HueDN Tìm hiểu thêm về HueDN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X