Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kinh nghiệm làm robocon

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Thế có bác nào có mạch điều khiển đọng cơ cho robot dò đường hiệu war không?cho em với(mới vào nghề)!Thanks!
    Khó nhất trên đời làm trang nam tử
    Ý chí vững vàng mà tình cảm lại mênh mang

Comment

Nguyên văn bởi svngheo
      Thế có bác nào có mạch điều khiển đọng cơ cho robot dò đường hiệu war không?cho em với(mới vào nghề)!Thanks!
      Em dang bên box mạch ứng dụng của 3T ở đấy có chủ đề lái động cơ bằng 555 modify tẹo là dùng đc.
      Vẫn biết mỗi lần xa là một lần về lại...

Comment

chán quá vừa viết xong một bài rõ hay thì không gửi lên được, mất toi công, hic
        Con người. Ngươi là quả lắc giữa nụ cười và nước mắt.

Comment

cac bac moi nam hai ma sao biet nhieu the em hoc nam hai BKHCm ma sao chua biet gi het ha,cac bac chi giup cho thang em naybiet ma kiem chut chao khi ra truong voi. doi sinh vien kho ghe, hco den gio roi ma chua biet gi het

Comment

Nguyên văn bởi irf540
            trời !
            kinh nghiệm năm vừa rồi tui khuyên các bác về mạch công suất.
            1.điều khiển động cơ nào thì không biết chứ đã là động cơ chính(2 động cơ di chuyễn) thì không bao giờ dùng rơle rất đơn giản vì chúng ta phải sử dụng pwm mà làm sao mà dùng rơle để băm xung được,
            2.các động cơ khác nên dùng rơle để điều khiển cho đơn giản và chắc ăn nhưng nhớ nên mắc thêm tụ chống tia lửa điện-->gây nhiễu đó
            3.khôgn nên dùng các ic điều khiển chiều động cơ vì dòng nhỏ tốn kém nữa
            4.dùng mạch cầu H đi mà , dùng mấy con mosfet cho nó chắc bảo đảm hơi bị ok đó mà rẻ nữa chứ(tui nói rẻ là những con mua lại đó nha mấy con này còn tốt hơn mấy con mới không tin làm thử xem).hôm trước tui cho robot no chạy đâm đầu vào từng để đọ với mạch công suất hi' chẳng hề gì mát rựi
            4.Một bí kíp không biết có ai biết không là để chống nhiếu do các động cơ gây ra thì ta chỉ cần gắng thêm mỗi động cơ một con ferit thế là xong
            5.nói túm lại đừng cho rằng cuộc thi robocon là chốn để thể hiện công nghệ cái nào đơn giản chạy ổn ta làm thế thì nó không hư lặc vặt và dễ sữa .điển hình các bác có thấy đội nào điều khiển con bằng tay bằng hồng ngoại không.không phải không làm được nhưng nó không ổn định như dây và có thể bị nhiễu. dây cũng tốt chứ sao
            cuối cùng chúc các bác thành công hẹn các bác năm sau nhé
            Động cơ chính dùng IRF để lái tốc độ, dùng role để đảo chiều đồng chí ạ, kinh tế hơn cầu H nhiều,chức năng và độ ổn định không đổi, khi lập trình chu ý chút thôi,miền nam toàn làm thế, không tin hả vào đây thử coi, www.bkpro.info web của đội vô địch đó.
            Lớp học vi điều khiển 8051 qua mạng đầu tiên.

Comment

1 con IRF + 1 rơ le nhỏ - hay hơn H nhiều.
              Hok mang bút sao ký dc !

Comment

Các bạn tham khảo kinh nghiệm làm robocon được sưu tập trên trang robocon.vn này:

http://robocon.vn/index.php?option=c...id=4&Itemid=39
                Roboconaz

No Nut No Glory!
                Tôn vinh trí tuệ Việt nam!

Comment

Nguyên văn bởi VietCuong Xem bài viết
                  1 con IRF + 1 rơ le nhỏ - hay hơn H nhiều.
                  có the dùng mach role de cho robot tu dong, dùng Irf và role
                  nhung can them mach trans de kich FET
                  tuy nhien dung mach role thi bam xung ko duoc tot nhu mach Cau H
                  SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Ua, Băm xung thi` lien quan gi` den Relay ?băm qua con FET ma` , con` Relay chỉ để thay đổi chiều MOtor thôi chứ bác Giaosucan nhỉ ???
                    cầu H hay FET+relay cái nào cũng có cái hay của nó , dùng relay +FET hay nhất là rẻ mà xài được . Bác nào cho cái bài thiết kế 1 cái cầu H bài bản giúp với , sau đó nếu ngon thì anh em cứ theo đó mà làm ? lam` mò mò là cháy nổ như điên nên phí của lắm .

Comment

Cháy nổ thì cũng chỉ tốn vài k tiền fet thui mà, mua fet cũ chưa tới 1k/con mà.
                      Cầu h dùng tốt hơn fet-relay chứ, nếu cần bác thiết kế thêm bit braker nữa cũng được mà.

Comment

+ Nếu em chỉ muốn Robot đi thẳng, rẽ trái và phải thì ko cần dùng cầu H được ko ạ !
                        + đi thẳng 2 moto cùng quay , rẽ trái : cái phải quay, rẽ phải cái trái quay !
                        Theo các anh em nên sử dụng mạch như nào cho đơn giản nhất ( em chỉ làm chơi thui ) !
                        ------
                        Qrio' qrio` qrioooooo!!!!>:D<

Comment

Sẵn đây cho mình hỏi, năm nay dung con 16F877A thì bộ nhớ có đủ không? Chứ năm nay đường đi chắc chắn sẽ nhiều rồi, vì vậy chương trình sẽ rất dài, nhưng tụi mình chỉ dùng con Pic này năm ngoái nên không biết rõ lắm
                          Biển học vô bờ

Comment

Còn đôi mình không dùng mạch cầu H ( hơi rắc rối). Tại sao không dùng con IRF + role đảo chiều động cơ. Đội mình đã làm năm ngoái và thấy ok. Giá thì rẻ nữa chứ, con IRF mấy ngàn ( tuỳ vùng) + rơle 10k => đk ok
                            Biển học vô bờ

Comment

các pác cho em hỏi đề thi năm nay dùng mấy cảm biến là tối ưu nhất

Comment

Cậu thử dùng 8 con, hai con đếm, 6 con dò. Hay như 1 số đội họ dùng 7 con, 1 con đếm, 6 con dò
                                Biển học vô bờ

Comment

Về tác giả

Collapse

giaosucan Tìm hiểu thêm về giaosucan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X