Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách làm một robot dò đường đơn giản.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

các bác cho em xin sơ đồ mạch giảm tốc với ạ! giúp em với
    thạnk các bác nhiều ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi phong160792 Xem bài viết
      các anh cho em hỏi với em có lam cái mô hình này nhưng chót dùng 2 cái moto như xe đồ chơi giờ nó không đủ dòng để chạy không biết có cách gì khắc phục không em dùng nguồn 9v
      Moto loại đó cần dòng khá lớn để chạy đó bạn, cỡ 100mA, mình nói rồi, bạn nên dùng moto công suất nhỏ, loại lấy từ cái đầu đọc đĩa CD hoặc trong cái game pad cầm tay đó, loại đó 20mA chạy vô tư.

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
      các bác cho em xin sơ đồ mạch giảm tốc với ạ! giúp em với
      thạnk các bác nhiều ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
      Phần giảm tốc là cơ cấu cơ khí mà bạn, các bánh răng thôi, ko phải mạch điện.

Comment

Không biết còn ai vô cái này không (nhưng vẫn hỏi)
        Em mô phỏng thử trước khi làm.
        Muốn cả 2 motor quay thì cường độ sáng vào quang trở phải = nhau, còn lệch là thằng chạy thằng không (dù để cường độ sáng ntn đi nữa).
        Liệu có ảnh hưởng j không bác minhtuan99bk???

Comment

xin chỉ giáo giúp em ạ. em dùng lm 393 thì mắc thế nào ạ. còn con transitor là c1815 gr331. không biết mấy chân e,b,c mắc ở vị trí nào trên hình. vì em thấy con này khác mấy con em hay thấy.

Comment

bài viết này rất hay. dùng một số linh kiện đơn giản đả có thể làm robocon dò đường.mìnhdđang định làm một con nhưng kiến thức về lập trình quá yếu nên không thẻ sử dụng ic họ 8051 được. cảm ơn bài viết này của bạn rất nhiều. vài ngày nủa khi hoàn thành mạch điện mình sẻ đăng lên cho các bạn tham khảo, nếu có vấn đề gì mong các bạn giúp đở.

Comment

Nguyên văn bởi dacan Xem bài viết
              xin chỉ giáo giúp em ạ. em dùng lm 393 thì mắc thế nào ạ. còn con transitor là c1815 gr331. không biết mấy chân e,b,c mắc ở vị trí nào trên hình. vì em thấy con này khác mấy con em hay thấy.
              mấy cái này bạn nên tra datasheet, thường thì BJT có thứ tự chân như nhau cho các loại, B-C-E, lên goolge tìm hình ảnh của C1815 sẽ rõ
              @huydq124: ko ảnh hưởng j đâu bạn

Comment

mình làm gión mạch của bạn minhtuan dùng c1815 xe chạy được 15" thì đức c1815. dùng c2383 khoảng 30' củng bị vậy luôn. giờ phải làm sau đây? các bạn giúp mình với

Comment

mình thấy 2 quang trở thì làm sao có thể dò đường được, nếu dò đường phải từ 3 quang trở trở lên chứ! Bạn có thể giải thích dùm mình đc ko?

Comment

Nguyên văn bởi vanvuong0201 Xem bài viết
                    mình thấy 2 quang trở thì làm sao có thể dò đường được, nếu dò đường phải từ 3 quang trở trở lên chứ! Bạn có thể giải thích dùm mình đc ko?
                    Bạn qua đây xem nè! Giải thích rõ lắm đó.
                    Hướng dẫn Robot dò đường

Comment

Em đã làm theo hướng dẫn trên và xe đã chạy thẳng mà không đi theo vạch đen.
                      Em sử dụng LM393, 2 trở 100 ôm thay cho 1k ( vì khi xe chạy dòng qua led quá yếu ), 6 trở 10k, 2 C1815, 2 motor 5v trong cdrom, 2 quang trở.
                      Click image for larger version

Name:	machi.png
Views:	1
Size:	75.0 KB
ID:	1376676

Name:	20130409095736.jpg
Size:	303.6 KB
ID:	1376677

Name:	20130409095659.jpg
Size:	279.8 KB
ID:	1376678
                      Anh chỉ giáo giúp em nhé, có cần gắn thêm con gì vào nữa để dòng ra ổn định và LM393 không bị nóng.
                      Vì em đang làm cái này để nộp đề tài cho giáo viên nên rất quan trọng đối với em.
                      Mong các sư huynh chỉ dạy

Comment

Nguyên văn bởi theboy14 Xem bài viết
                        Em đã làm theo hướng dẫn trên và xe đã chạy thẳng mà không đi theo vạch đen.
                        Em sử dụng LM393, 2 trở 100 ôm thay cho 1k ( vì khi xe chạy dòng qua led quá yếu ), 6 trở 10k, 2 C1815, 2 motor 5v trong cdrom, 2 quang trở.
                        [ATTACH=CONFIG]63768[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]63769[/ATTACH]
                        [ATTACH=CONFIG]63770[/ATTACH]
                        Anh chỉ giáo giúp em nhé, có cần gắn thêm con gì vào nữa để dòng ra ổn định và LM393 không bị nóng.
                        Vì em đang làm cái này để nộp đề tài cho giáo viên nên rất quan trọng đối với em.
                        Mong các sư huynh chỉ dạy
                        Lâu lắm rồi mình mới mò vào lại chủ đề này vì bận quá, mình ko rõ bạn làm mạch ntn, có giống mình ko nhưng nhìn ảnh thì rõ ràng bánh xe dẫn động phía trước "rất sai lầm" bánh xe này thì robot chỉ có chạy thẳng chứ sao rẽ đc @@!. Chế cái bánh xe như mình á, có thể lái đc.

Comment

bạn theboy14 làm cái bánh đó dùng tay khéo còn không lái được ý :v

Comment

hay đó
                            đơn giản nữa !

Comment

cho em xin cai mach dung lm 393n voi.

Comment

em đang làm cái robot này nhưng mới xong phần cảm biến đến phần mạch chính thì em lại hk hiểu cái sơ đồ vẽ gì hết em mong anh có thể cho em cái ảnh thực tế rõ hơn(nếu được thì cho em xem cái ảnh phần cảm biển luôn nhé) hoặc quay lại cái quy trinh lắp ráp từ đầu tới cuối. email: minhduc027870@gmail.com, mong anh thông cảm em mới lớp 7 ah nên làm hơi khó khăn.
                                Last edited by boboiboy02; 07-07-2014, 18:48.

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtuan99bk Tìm hiểu thêm về minhtuan99bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X