Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giải quyết vấn đề sân xanh sân đỏ mùa ROBOCON 2011

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giải quyết vấn đề sân xanh sân đỏ mùa ROBOCON 2011

năm nay có 2 khu vực sân xanh và đỏ. năm ngoái em dùng led đỏ vào sân đỏ mắt mù luôn, chả nhìn thấy j. tương tự nếu mắt xanh thì sân đỏ thấy những sân xanh chiụ.
    Bác nào có ý tưởng nào không cho bọn em xin với

ủa? bây giờ chuyển sang led trắng siêu sáng hết rồi mà bác?

Comment

có bạn nào có chương trình lvsim mà sử dụng được nguồn 24v không post cho mình đi.cảm ơn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi hung_gtcc Xem bài viết
        năm nay có 2 khu vực sân xanh và đỏ. năm ngoái em dùng led đỏ vào sân đỏ mắt mù luôn, chả nhìn thấy j. tương tự nếu mắt xanh thì sân đỏ thấy những sân xanh chiụ.
        Bác nào có ý tưởng nào không cho bọn em xin với
        Muốn nhận dạng sân xanh hay đỏ phải dùng mạch so sánh màu.Đó là mạch phân tích quang phổ,mạch này gồm 1 thấu kính hội tụ,1 màn mẩu (thí dụ màu đỏ) đặt sau thấu kính,1 led đỏ chiếu ánh sáng tới vật.
        1-Khi vật là màu đỏ,ánh sáng đỏ chiếu vào vật,phản xạ màu đỏ vể thấu kính hội tụ qua màn đỏ rọi vào tế bào quang điện sẽ cho mức điện thế nào đó thí dụ 1 volt.
        2-Khi vật màu xanh,ánh sáng đỏ chiếu vào vật màu xanh sẽ thành màu tím,phản xạ vể thấu kính hội tụ qua màn đỏ rọi vào tế bào quang điện sẽ cho mức điện thế nào đó thí dụ 2 volt.
        Sự khác biệt điện thế giúp biết màu xanh hay đỏ.

Nếu không có tế bào quang điện,dùng photo diode và mạch khuyếch đại Op-am để nhận biết màu.

Comment

Bạn cần phân biệt sân xanh với sân đỏ hay sân xanh sọc trắng với sân đỏ sọc trắng?

Ánh sáng đỏ chiếu vào vật màu xanh thì thấy tối thui chứ không ra màu tím đâu bác Vi Van Pham ạ. Bởi vì vật màu xanh là vật chỉ phản xạ ánh sáng màu xanh và hấp thu tất cả các màu khác. Đèn đỏ + đèn xanh mới cho ra ánh sáng tím.

Comment

Em chạy led trắng hoặc vàng. Vẫn nhận biết bình thường, lạp trình lại phần ADC cẩn thận một chút xíu !

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
              Bạn cần phân biệt sân xanh với sân đỏ hay sân xanh sọc trắng với sân đỏ sọc trắng?

Ánh sáng đỏ chiếu vào vật màu xanh thì thấy tối thui chứ không ra màu tím đâu bác Vi Van Pham ạ. Bởi vì vật màu xanh là vật chỉ phản xạ ánh sáng màu xanh và hấp thu tất cả các màu khác. Đèn đỏ + đèn xanh mới cho ra ánh sáng tím.
              Em nhìn lên sân khấu xem áo ca sĩ màu xanh đèn pha chiếu màu đỏ thì áo ca sĩ ra màu gì? .Các cảm biến quang phổ đều dựa trên nguyên tắc này.

Comment

ơh trong nam dò đường bằng adc ah?kiểu này khác hẳn với t biết.ưu điểm của loại này là gì vậy "votinh_kt" ?
                gà _ haui

Comment

Không, tớ ở ngoài Bắc !! Bên công nghiệp các cậu hình như cũng dùng ADC rồi cơ mà ? Tớ thấy năm vừa rồi mấy đội khoa điện tử có mà ?

Comment

bọn em thiên về LM324 hơn là ADC. em dùng PIC nếu dùng ADC em thấy con chip sử lý nhiều quá nên hơi bị điên điên.
                    đang tính dùng 2 bóng phát. 1 LED xanh, 1 LED đỏ không biết có đc không các bác nhỉ

Comment

cái ý kiến led trắng hoặc vàng siêu sáng cần phải cân nhắc và test. để thằng em này thử xem phát
                      Còn ai có ý kiến j không

Comment

Nguyên văn bởi hung_gtcc Xem bài viết
                        bọn em thiên về LM324 hơn là ADC. em dùng PIC nếu dùng ADC em thấy con chip sử lý nhiều quá nên hơi bị điên điên.
                        đang tính dùng 2 bóng phát. 1 LED xanh, 1 LED đỏ không biết có đc không các bác nhỉ
                        bạn nên dùng 1 VĐK riêng cho phần ADC thì sẽ tốt hơn, có như vậy mới đưa vào các giải thuật xử lí nhiễu được. và lúc này bạn sẽ cực kì dễ dàng trong việc dùng kết hợp Led xanh và đỏ, vì ADC có ưu điểm học màu rất nhanh mà ko cần chỉnh biến trở (biến trở lại còn dễ hư khi vặn nhiều)
                        |

Comment

Ý bác giống ý em, mạch của em dùng luôn 2 VDK, 1 chỉ để bắt ADC và 1 dùng điều khiển.

Comment

Về tác giả

Collapse

hung_gtcc Tìm hiểu thêm về hung_gtcc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X