Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cơ khí robocon

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cơ khí robocon

Tại sao các bác cứ bàn bạc về vấn đề mạch đk, chương trình đk trong khi khả năng đk các robot của các đội ( 3 miền ) thì ok rồi.
    Năm nay đề thi không những yêu cầu về độ ổn định của về phần điện, mà còn độ chính xác của các kết cấu cơ khí nữa
    Biển học vô bờ

Các đội mạnh về điện thì yếu về cơ, còn những đội mạnh về cơ thì yếu về điện. Kết hợp cơ - điện = không thể. Ai có kết cấu gì hay thì post lên cho anh em xem với.
    Biển học vô bờ

Comment

Cơ cấu dùng khí nén ,đc nhiều đội sử dụng

SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Em scale cái hình nhỏ lại một chút đi, để vậy người xem khó xem lắm.

Nếu muốn gửi ảnh to, em gửi bằng chức năng tải file từ máy thì nó sẽ cho phép hiển thị hình nhỏ vừa đủ, và người xem có thể load về máy để xem rõ, nếu họ cần.

Chúc vui
        Falleaf
        Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
        58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
        mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Đề thi năm nay theo mình nghĩ thì đội nào có kỹ thuật dò đường và độ chính xác của các kết cấu cơ khí tốt thì sẽ tiến xa. Còn dùng khí nén thì độ chính xác không tốt lắm, năm ngoái nhiều đội đến từ HN dùng khí nén nhưng kết quả thì ... Mình muốn hỏi ai có ý tưởng hay về cơ cấu gắp quà cho con tự động năm nay thì post hình lên cho anh em tham khoả với.
          Các bạn đã thấy hình các robot của Bkpro chưa? Mình thắc mắc chỗ: cơ cấu kẹp của robot bằng tay họ bố trí lò xo ở đâu? ai biết trả lời giùm mình.
          Biển học vô bờ

Comment

Bạn kiếm mấy cái lò xo xoắn(ko phải lò xo trụ) nhét luôn trong cái khớp quay ấy , rất gọn . Mình làm thử rồi , OK lắm.

Comment

Lò xo xoắn? Mình ở miền Trung nên linh kiện, dụng cụ rất hiếm cậu có thể mô tả sơ sơ cho mình không ( đường kính ngoài lò xo, đường kính dây lò xo...)? Và cách bố trí như thế nào ? thanks
              Biển học vô bờ

Comment

Chào mọi người!!bọn tui củng chỉ mới bắt đầu tham gia cuộc chơi này và tôi nhận nhiệm vụ về bên cơ khí.thú thật tui chẳng có chút kinh nghiệm nào cả,chỉ mới quan sát hình dáng bên ngoài những con thi đấu đợt vừa rồi.vì niềm đam mê tôi quyết định tham gia,mong anh em có khinh nghiệm,hay tài liệu nào giúp tui với.thanks

Comment

Nguyên văn bởi Kekhukho Xem bài viết
                  Lò xo xoắn? Mình ở miền Trung nên linh kiện, dụng cụ rất hiếm cậu có thể mô tả sơ sơ cho mình không ( đường kính ngoài lò xo, đường kính dây lò xo...)? Và cách bố trí như thế nào ? thanks
                  Chắc bạn mới tham gia cuộc thi hả ? năm ngoái có làm chưa ? sao lại hỏi vậy . Bạn xuống chợ trời TĂng Bạt Hổ , hỏi ng ta lò xo xoắn . Họ đưa ra cả đống . Sau đó lựa cái nào có độ xoắn thích hợp với tay gắp quà thì ... bơ về

Comment

chắc có lẽ đây là diễn đàn chuyên về điện điện tử nên mọi người ít thảo luận về cơ khí ấy mò
                    Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
                    Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

Điện tử chính là linh hồn, còn cơ khí là phần xương, phần dáng của robot, rất quan trọng, nó thể hiện đẳng cấp của từng đội chơi.

Comment

Nguyên văn bởi Kekhukho Xem bài viết
                        Minh có gợi ý với bạn thế này,minh cũng la người miền trung nên hiểu rõ khó khăn của bạn,cung may la mình học o saìgon. Về phần lò xo thì không phải lúc nào mua cũng có nhưng có thể tự làm được, tìm ma mua thì cha biết khi nào mới tìm ra. Đơn giản như chế tạo một lò xo nén, chỉ cân dùng dây thép của cáp đường kính từ 0.8-1 mm hoặc tim trong vỏ xe máy, rồi tìm ống thép đường kính tuy ý quấn lai là xong, mình vẫn hay làm như vậy,kết quả cũng chấp nhận được
                        Còn về phần cơ khí thì mình cũng có bài viết trong muc naỳ ,bạn tham gia góp ý nhé
                        Chúc bạn thành công

Comment

Các bác cho em hỏi, có bác nào biết thiết kế cơ khí trên một phần mềm nào như autocad, hay Catia hay solidwork không? Em muốn làm cơ khí robo, em thấy công việc phác thảo lên con robo của mình khá cần thiết. Các bác cho em vài lời khuyên cái thank trước

ienjoymylife_vtt@yahoo.com là nick chat + mail của em. Các bác mail cho em hoặc nói chuyện qua yahoo cho tiện. Thank once more time ^^

Comment

Có thể nói đơn giản như thế này: Khi bạn thiết kế cơ khí cho robocon,việc thiết kế ý tưởng là điều rất quan trọng.Vì vậy bạn nên thiết kế trên 1 phần mềm nào đó trước.Công việc này giúp bạn có thể chế tạo tương đối nhanh,hơn nữa là có thể chỉnh sửa trước khi chế tạo.Bọn mình thì thường thiết kế phác thảo trên CAD,sau đó mô hình hóa trên solid.Đội mình có tay làm cơ khí khủng,còn thiết kế sân thi đấu trên Solid nữa cơ

Comment

Nguyên văn bởi bk_future Xem bài viết
                              chắc có lẽ đây là diễn đàn chuyên về điện điện tử nên mọi người ít thảo luận về cơ khí ấy mò
                              thực chất không phải it thảo luận về cơ khí mà đề mới ra đang cón khó chưa có ý tưởng gì sâu sắc khả thi để thực hiện cả.
                              vấn đề còn nóng hổi mà

Comment

Về tác giả

Collapse

Kekhukho Chả có gì để nói cả Tìm hiểu thêm về Kekhukho

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X