Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến tiệm cận (proximity)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm biến tiệm cận (proximity)

Đây là loại E2EV - Hãng sản xuất OMRON
    Attached Files
    Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Để làm gì vậy bác

Comment

Ứng dụng

Bạn đọc bài : Các đặc điểm của bộ phát hiện tiệm cận
      Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Nguyên văn bởi beyeu
        Để làm gì vậy bác
        cảm biến tiệm cận dùng để kiểm tra xem đối tượng có hay không tiếp
        xúc cơ học (cái này khác với cái công tắc hành trình)
        cái này hoạt động theo nguyên lý thay đổi điện cảm điện dung của phần
        tử mạch điện
        bác nên nghiên cứu cuốn giáo trình cảm biến của võ thách sơn để nghiên cứu
        SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

bac co the cho mot vai so do cach mac loai cam bien nay khong a?
          Last edited by haohange; 27-11-2005, 16:44.

Comment

trong quyển võ thạch sơn có sơ đồ đấy
            SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Cảm biến tiệm cận có thể dùng thay limitswitch trong nhiều trường hợp. Dùng Phát hiện đối tượng, không tiếp xúc khoảng cách từ vài đến vài chục minimet.
              Bạn tham khảo nhé
              Attached Files

Comment

Các bác ơi giúp em với : em không biết đưa bài lên đâu đành đưa lên đây nhờ các bác giúp cho. như thế này em đang làm một bài về đo tốc độ của công tơ điện nhưng lại không biết dùng loại cảm biến gì cho kết quả chính xác nhất .dựa vào vạch màu đen trên đĩa quay của công tơ để tính đó là một xung . các bác xem giúp chỉ cho em với .hoặc ai có sẵn thì nhắn cho em em sẽ đến đó lấy
                Email: Ducthang.mcsl@gmail.com
                Đt: 0983820886
                Last edited by DucthangSPKT; 16-03-2007, 10:58.

Comment

có ai giúp mình với. Mình là thành viên mới mình ko rành về sử dụng diển dàn.
                  các ban có thể cho mình tài liệu về các loại cảm biến màu, sơ đồ nguyen lý, các hình ảnh và cách sử dụng ko hoặc đại loại như thế không . Mình xin thank trươc
                  |

Comment

Nguyên văn bởi giaosucan Xem bài viết
                    cảm biến tiệm cận dùng để kiểm tra xem đối tượng có hay không tiếp
                    xúc cơ học (cái này khác với cái công tắc hành trình)
                    cái này hoạt động theo nguyên lý thay đổi điện cảm điện dung của phần
                    tử mạch điện
                    bác nên nghiên cứu cuốn giáo trình cảm biến của võ thách sơn để nghiên cứu
                    Bạn có thể cho mình biết cái cảm biến tiệm cận có thể dùng để xác định mức nước trong bình được không, và tín hiệu ra có phải là dạng số không?

Comment

có ai giải thích cho em nguyên lý hoạt động cảm biến tiệm cận dc ko

Comment

cảm biến này detect được gỗ k mấy pác hay chỉ là kim loại thôi?
                        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

Nguyên văn bởi tallht Xem bài viết
                          cảm biến này detect được gỗ k mấy pác hay chỉ là kim loại thôi?
                          Nó không cảm ứng gỗ được.

Muốn dùng tạm thì Tallht có thể lấy một miếng giấy bạc dán lên phần gỗ đó!
                          Hoặc lấy băng keo nhôm, có bán đầy ngoài dân sinh, dán 1 mẩu vào cũng được.

Còn nhất quyết là thuần gỗ thì hãy dùng photosensor như E3Z chẳng hạn.

Tham khảo cái này: http://www.omron.com.vn/sensor.htm

Không biết ai làm ở Ổmn đọc được bài này có trả tiền quảng cáo cho tôi không nhỉ!
                          Hoặc chí ít là tiền cò đi chứ!

Comment

Help me!

minh dang can tim so do he thong dong chai Pet, cac bac lam on chi giup em tim tai lieu nay o dau,neu bac nao co thi cho em xin. Cam on
                            |

Comment

Nguyên văn bởi hailua_pro Xem bài viết
                              có ai giải thích cho em nguyên lý hoạt động cảm biến tiệm cận dc ko
                              Cảm biến tiệm cận dùng để phát hiện vật kim loại trong khoảng cách từ 2mm đến 30mm. Ngõ ra có 2 loại PNP và NPN. Tuỳ vào loại NO (thường mở) hay NC (thường đóng) mà nó sẽ hoạt động khác nhau:
                              - Đối với NO: Bình thường ngõ ra không tác động. Khi có vật kim loại vào trong tầm phát hiện của nó thì ngõ ra sẽ tác động. Tuỳ vào NPN hay PNP mà sẽ có mức thấp/cao tương ứng.
                              - Đối với loại NC: Bình thường ngõ ra sẽ tác động. Khi có vật trong tầm phát hiện của nó thì nó sẽ off ngõ ra.
                              Điện áp cấp thông thường là 24VDC. Một vài loại có thể hoạt động với điện áp AC, nhưng tần số đáp ứng không cao.

Thân,

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X