Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến tiệm cận (proximity)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tuanminh1085 Xem bài viết
    Bạn có thể cho mình biết cái cảm biến tiệm cận có thể dùng để xác định mức nước trong bình được không, và tín hiệu ra có phải là dạng số không?
    Cảm biến tiệm cận điện dung có thể detect nước trong bình. OMRON có loại E2K-C cho phép phát hiện không tiếp xúc các vật kim loại và phi kim loại như kính, gỗ, nước, dầu, nhựa,...khoảng cách từ 3-25 mm. Ngõ ra có transistor (NPN hoặc PNP) và AC (SCR).

Xem tài liệu đính kèm nhé!

Thân,
    Attached Files

Comment

Help help

chào mọi người,
      Hiện tại công ty mình vừa mới mua một cái limitswitch dùng để xác định vị trí cho cái van của mình dùng trong dầu khí. Khó khăn xảy ra khi thiết kế thì cái limitswitch này theo kiều mechanical (tiếp xúc khô), nhưng khi mua thì lại mua theo kiểu proximity. Như vậy thì trong cái tủ điều khiển của mình cần phải thêm nhửng linh kiện nào nữa, và các bạn có thể giải thích giùm mình từng cái linh kiện đó không? Cám ơn nhiều.
      |

Comment

chào mọi người,
        Hiện tại công ty mình vừa mới mua một cái limitswitch dùng để xác định vị trí cho cái van của mình dùng trong dầu khí. Khó khăn xảy ra khi thiết kế thì cái limitswitch này theo kiều mechanical (tiếp xúc khô), nhưng khi mua thì lại mua theo kiểu proximity. Như vậy thì trong cái tủ điều khiển của mình cần phải thêm nhửng linh kiện nào nữa, và các bạn có thể giải thích giùm mình từng cái linh kiện đó không? Cám ơn nhiều.

Theo toi thi van de la o cho ban dem cho no may cai khoi dong tu hay relay de dong gat thoi , vi cai limitswitch thuong dk truc tiep ra tai ( dong lon ) con cai Proximity thi dong ganh nho.

Comment

Thế đã ai chế đc cảm biến này mà ko bị nhiễu dưới ánh sáng bên ngoài không vậy.

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi lam97 Xem bài viết
            chào mọi người,

Theo toi thi van de la o cho ban dem cho no may cai khoi dong tu hay relay de dong gat thoi , vi cai limitswitch thuong dk truc tiep ra tai ( dong lon ) con cai Proximity thi dong ganh nho.
            Chỉ hơi khác biệt một chút thôi, đó là phải đọc lại cái spec của cái sensor xem có phải cấp nguồn không, cấp như thế nào, nguồn gì, rồi cứ thế mà làm theo cái spec của nó là xong. Chú ý đến cái contact (cái tiếp đểm) để đưa đến thiết bị nha. Nhiều người hay bị lộn cái này đó.
            Thân
            ,

Comment

Cám ơn mọi người về câu trả lời về cái LimitSwitch dạng Proximity nhé. Hôm trước nhà cung cấp về thiết bị này đã support cho mình rằng, nếu dùng loại Proximity thay cho loại Mechanical thì phải dùng thêm 2 thiết bị nữa, 1 là cái thyristor để tăng dòng, bởi vì đầu ra của cái LimitSwitch dạng Proximity này có dòng rất yếu, 2 là cái barrier dùng để ngăn dòng quá mức cho phép. Cần nói thêm là Proximity này dạng NPN, nó có dạng như transitor. Theo mình nghĩ, cái chân cấp nguồn mà Manato nói. Thực ra là 2 cái chân của trasitor đấy.
              Chào tạm biệt, Mong mọi người phản hồi ý kiến nhé.
              Ngoài ra mình cũng muốn biết khi nào thì dùng barrier khi nào thì dùng CB, vì thực ra 2 cái này khá giống nhau.
              |

Comment

thank anh nhieu nha

Comment

thanks cac anh nhieu nha

Comment

mình cần tìm con 0360AU-C bác nào biết sơ đồ chân và mua con này ở đâu xin chỉ giáo dùm thank!
                    mail của mình : vo_tinh1703@yahoo.com.sg

Comment

Chào cả nhà. Mình đang cần mua con ID1LS của synatel. Nhưng tìm hoài mà không thấy. Không biết bác nào biết hoặc có loại tương đương cũng được. Rất mong các bác giúp đỡ. Thanks for advances.
                      email: nguyenvantoan221@gmail.com

Comment

thanks doover nhìu nhá !

Comment

Chỗ mình có 1 cảm biến tiệm cận kiểu điện dung E2K - C25MY2. Có lẽ do mấy bạn thực tập mắc sai cực tính nguồn (24VDC) nên giờ không còn lấy được tín hiệu ra. Khi mắc vào nguồn, đưa vật thể tới gần thì mình thấy đèn phía sau cảm biến vẫn nháy (chắc là bộ phận cảm biến vẫn ổn) phải cái đo áp đầu ra không thay đổi (6V), bình thường là 24V.
                          Bác nào gặp trường hợp này rồi xin chỉ giúp mình cách xử lý với!

Comment

Dạo này các cao thủ mải kiếm tiền tiêu Tết hay sao mà chẳng thấy ai ghé qua giúp em cái nhỉ?

Comment

Lý thuyết nói thì ngon quá mà gặp ca bệnh thật thì chẳng có bác nào lên tiếng cả.
                              Chẳng trách người ta vẫn chê VN ta thừa thầy "đểu" thiếu thợ giỏi.

Comment

mình đang làm đồ án TN phân loại và đếm sản phẩm dùng PLC, nhưng chưa biết dùng cảm biến nào. bạn giúp mình với. thank you!

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X