Thông báo

Collapse
No announcement yet.

nhờ mọi người tư vấn hộ em về cảm biến mức

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nhờ mọi người tư vấn hộ em về cảm biến mức

em có bài toán đặt ra là có 1 thùng chứa chất lỏng , khi chất lòng ở 3 mức low , middle , high thì cảm biến sẽ truyền tín hiệu vào plc để có những lệnh đk các bộ phận khác , cho em hỏi em nên dùng cảm biến loại nào , 1 cảm biến áp suất có thể nhận biết cả 3 mức hay đặt 1 cảm biến nào đó ở 3 vị trí , cứ có chất lỏng ở đó là có tín hiệu vào plc , kiến thức của em rất hạn hẹp mong mọi người giúp cho
    |

Mình nghĩ cái này bạn có thể dùng cảm biến siêu âm để xác định mức đc mà.bạn có thể tham khảo 2 loại cảm biến sau:
    Attached Files

Comment

Bạn có thể dùng loại Floatless level switch đo bằng que đo, sau đó đưa tín hiệu qua relay trung gian, rồi dùng một nguồn phù hợp vơi PLC để cấp tín hiệu vào.
      Nếu dùng loại đo áp xuất để ra được tín hiệu chuân cho vào PLC thì sẽ rất đắt tiền. nguyên tắc đo áp suất là đo liên tục mức nước trong bình chứ không đo ở 3 mức như bạn cần.

Comment

Nguyên văn bởi khiem Xem bài viết
        Mình nghĩ cái này bạn có thể dùng cảm biến siêu âm để xác định mức đc mà.bạn có thể tham khảo 2 loại cảm biến sau:
        Bạn có thể cho mình biết giá và nơi bán của 2 loại cảm biến bạn nêu k? Mình đang làm 1 đề tài về đo mức nên thấy cảm biến bạn đưa ra rất phù hợp!
        Email: hayvuilen_hp85@yahoo.com

Comment

Giá và nơi bán thì hỏi tại box Tìm mua linh kiện, vui lòng đọc kỹ nội quy box này trước khi viết bài. Chỉ hỏi về chuyên môn tại đây.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi tuanminh1085 Xem bài viết
            Bạn có thể cho mình biết giá và nơi bán của 2 loại cảm biến bạn nêu k? Mình đang làm 1 đề tài về đo mức nên thấy cảm biến bạn đưa ra rất phù hợp!
            Email: hayvuilen_hp85@yahoo.com
            Nếu mục đích chỉ phát hiện chất lỏng đến mức cần thì đặt áp vào thành thùng ở chỗ đó cảm biến tiệm cận(proxy) kiểu biến dung cho gọn nhẹ .

Comment

em có bài toán đặt ra là có 1 thùng chứa chất lỏng , khi chất lòng ở 3 mức low , middle , high thì cảm biến sẽ truyền tín hiệu vào plc để có những lệnh đk các bộ phận khác , cho em hỏi em nên dùng cảm biến loại nào , 1 cảm biến áp suất có thể nhận biết cả 3 mức hay đặt 1 cảm biến nào đó ở 3 vị trí , cứ có chất lỏng ở đó là có tín hiệu vào plc , kiến thức của em rất hạn hẹp mong mọi người giúp cho
              Bạn có thể dùng loại Floatless level switch đo bằng que đo, sau đó đưa tín hiệu qua relay trung gian, rồi dùng một nguồn phù hợp vơi PLC để cấp tín hiệu vào.
              Nếu dùng loại đo áp xuất để ra được tín hiệu chuân cho vào PLC thì sẽ rất đắt tiền. nguyên tắc đo áp suất là đo liên tục mức nước trong bình chứ không đo ở 3 mức như bạn cần.
              Tùy vào công nghệ và "tài chính" mà lựa chọn cho phù hợp:
              - Nếu dùng cảm biến siêu âm hoặc cảm biến áp suất kết hợp với bộ hiển thị đa năng: giá thành sẽ khá cao nhưng bù lại nó sẽ cho tín hiệu mức liên tục (dạng analog). Qua đó sẽ dễ dàng lựa chọn điều khiển hơn.
              - Nếu dùng công nghệ "que": giá thành sẽ rất rẻ nhưng bạn chỉ có thể giám sát được mức nước ở điểm cố định, nếu muốn thay đổi điểm cố định này thì lại phải thay đổi độ dài của que đo

=> Tôi đã từng làm rất nhiều bộ đo mức cho bể nước (sử dụng cảm biến áp suất hoặc cảm biến siêu âm). Với công nghệ này tôi có thể giám sát liên tục mức nước trong bể và có thể thay đổi tùy thích mức nước.
              Người thích điên....nặng

Comment

Xin hỏi bác duyanh04 trong trường hợp nước này trong một bình đun (áp suất), có cách nào xác định mực nước cho tốt không? Xác định có cạn nước không để bơm vào thôi
                Đẹp từng kilomét

Comment

Nguyên văn bởi duyanh04 Xem bài viết
                  Tùy vào công nghệ và "tài chính" mà lựa chọn cho phù hợp:
                  - Nếu dùng cảm biến siêu âm hoặc cảm biến áp suất kết hợp với bộ hiển thị đa năng: giá thành sẽ khá cao nhưng bù lại nó sẽ cho tín hiệu mức liên tục (dạng analog). Qua đó sẽ dễ dàng lựa chọn điều khiển hơn.
                  - Nếu dùng công nghệ "que": giá thành sẽ rất rẻ nhưng bạn chỉ có thể giám sát được mức nước ở điểm cố định, nếu muốn thay đổi điểm cố định này thì lại phải thay đổi độ dài của que đo

=> Tôi đã từng làm rất nhiều bộ đo mức cho bể nước (sử dụng cảm biến áp suất hoặc cảm biến siêu âm). Với công nghệ này tôi có thể giám sát liên tục mức nước trong bể và có thể thay đổi tùy thích mức nước.
                  Bạn có thể cho tui biết vài cái cảm biến áp suất mà bạn dùng được không, có datasheet thì càng tốt (cái nào có thể mua được ở VN ấy)?

Comment

Yêu cầu của bạn quá đơn giản : Bạn chỉ cần dùng loại công tắc mức bằng phao chìm là ok rồi. nếu bạn tự thiết kế thì dùng 3 phao, 3 công tắc là được. một phao đo mức thấp và công tắc mức thấp tác động gửi tín hiệu đến PLC, tương tự mức trung bình và mức cao cũng vậy.
                    Nếu bạn muốn mua thì lên google xem về loại công tắc mức bằng phao chìm . Vấn đề này tôi không tư vấn cho bạn được vì chỗ tôi chỉ dùng hàng nước ngoài và đặt hàng theo lô.

Comment

Trả lời:

Nguyên văn bởi omilu Xem bài viết
                      Thân gửi các bạn!
                      Trước hết xem thử chất lỏng đó có dẫn điện không, nếu có có thể dùng phao điện tử ( Floatless level switch) để làm thăm đo các mức rồi gử tín hiệu về PLC ( nếu cấp điện áp không phù hợp phải qua rơ le trung gian).
                      Nếu không dẫn điện thì phải dùng cảm biến ( giá thành cao) để xác định, nếu bình lớn có thể sử dụng cảm biến trọng lượng
                      Tốt nhất các bạn cho yêu cầu cụ thể rồi allo cho tôi: 0912 743 716 Mr. thiện

Comment

Về tác giả

Collapse

omilu Tìm hiểu thêm về omilu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X