Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về mạch đếm sử dụng cảm biến

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về mạch đếm sử dụng cảm biến

Chào các Anh/Chị/Em trong diễn đàn ...
    Em là người người ngành nhưng cũng có tí táy tò mò chút
    Chẳng là em đang làm bên bộ phận cắt vải cấp cho chuyền may.Nhưng mỗi lần mải nói chuyện lại k nhớ đã cắt dc bao nhiêu tấm...đếm lại rất mất thời gian.Nên em có ý định làm 1 mạch đếm sử dụng cảm biến hồng ngoại hoặc 1 loại cảm biến nào khác mà k bị vướng như cảm biến hồng ngoại thì càng tốt.
    Nếu sử dụng cảm biến hồng ngoại thì mỗi lần con dao cắt đi qua làm ngắt nguồn phát =>nhảy nên 1 số.Nhưng phát sinh 1 việc nhỏ là con dao này chỉ cắt 1 chiều tức là nó sẽ chạy qua hồng ngoại 2 lần nhưng mới chỉ là cắt dc 1 tấm vải...cho em hỏi là có thể viết code đếm 2 thành 1 dc k ạ?
    Hoặc cho em hỏi là có thể code hoặc thiết kế mạch sao cho khi hồng ngoại thu và phát gặp nhau mới nhảy số dc k?Nếu dc như vậy thì khi thi công sẽ gọn và không ảnh hưởng tới quá trình thao tác máy của em ạ ...
    Em xin cám ơn...Nếu ACE nào rảnh có thể cho em xin mạch in và thông số linh kiện với có thêm code thì tuyệt vời quá ...

Hạn chế dùng hồng ngoại ở môi trường có nhiều ánh sáng vì nó hay bị nhiễu nếu chắn sáng không tốt. Nếu làm mà chắn sáng tốt thì không sao cả. Trong công nghiệp, khuyên dùng các cảm biến tiệm cận, hall, hay công tắc hành trình, ...
    Còn việc đếm 2 xung thành 1 xung thì dễ lắm và nên làm với VĐK code cẩn thận để nó lưu giá trị đếm được phòng khi cúp điện.

Comment

Nguyên văn bởi hd03 Xem bài viết
      Hạn chế dùng hồng ngoại ở môi trường có nhiều ánh sáng vì nó hay bị nhiễu nếu chắn sáng không tốt. Nếu làm mà chắn sáng tốt thì không sao cả. Trong công nghiệp, khuyên dùng các cảm biến tiệm cận, hall, hay công tắc hành trình, ...
      Còn việc đếm 2 xung thành 1 xung thì dễ lắm và nên làm với VĐK code cẩn thận để nó lưu giá trị đếm được phòng khi cúp điện.
      ban đầu em cũng có suy nghĩ về cảm biến tiệm cận...nhưng chưa được nhìn tận mắt thiết bị đo sử dụng tiệm cận bao giờ nên hơi đắn đo ..

Comment

hoặc đơn giản hơn là dung bộ đếm thủ công.cắt dc 1 tấm gõ tay vào công tắc 1 cái

Comment

Bạn chuyển xung qua con 4017 sử dụng pin2 làm đầu ra. chân 15 nối với chân 4 là được.

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
            Bạn chuyển xung qua con 4017 sử dụng pin2 làm đầu ra. chân 15 nối với chân 4 là được.
            em không hiểu ý câu này lắm ạ

Comment

E quyết định dùng cảm biến tiệm cận để tạo xung rồi mà không biết dùng VDK nào để giải mã.
              Không biết AT89C51 có thể vừa giải mã hiển thị cho led 7 thanh vừa nhận xung từ cảm biến dc k ạ?Bác cho em xin thông số linh kiện cần dùng thì tốt quá.

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
                em dùng 8 chân out của 4017 để xử lý LED đôi 7 đoạn hiển thị số.Cho chân data của cảm biến vào chân enable của 4017 để tạo xung thì có xử lý dc k ạ?hay dùng hẳn 8051 ?e thấy nếu dùng 8051 thì hơi lãng phí chân ...

Comment

Nguyên văn bởi coicodon Xem bài viết
                  em dùng 8 chân out của 4017 để xử lý LED đôi 7 đoạn hiển thị số.Cho chân data của cảm biến vào chân enable của 4017 để tạo xung thì có xử lý dc k ạ?hay dùng hẳn 8051 ?e thấy nếu dùng 8051 thì hơi lãng phí chân ...
                  Bạn làm mạch với 4017 thì còn cả đống IC đi kèm nên mạch sẽ cồng kềnh lắm à.
                  Mạch này dùng VĐK 89S52 với cảm biến Hall/tiệm cận là chạy tốt rồi (khuyến khích dùng công tắc hành trình vì mạch dễ thiết kế, đẹp, code dễ) . 89S có thể vừa nhận tín hiệu từ cảm biến vừa quét LED hiển thị dư sức.
                  bạn cứ làm thử, sai chổ nào cứ up lên đây mọi người sẽ giúp thêm.
                  chúc bạn thành công!!
                  mình ví dụ phần cứng như thế này, bạn tham khảo xem...
                  Attached Files

Comment

Mạch này dùng VĐK 89S52 với cảm biến Hall/tiệm cận là chạy tốt rồi (khuyến khích dùng công tắc hành trình vì mạch dễ thiết kế, đẹp, code dễ) . 89S có thể vừa nhận tín hiệu từ cảm biến vừa quét LED hiển thị dư sức.
                    chúc bạn thành công!!
                    cám ơn bác rất nhiều...ngoài nghề nhưng cũng có tí máu mê. ...em cũng mô phòng 89S51 vì em thấy VDK này quá đa năng với 32 chân dữ liệu thì công việc của em mới chỉ dùng hết 1/4 ...vướng đâu em lại làm phiền bác ...
                    chắc em dùng tiệm cận vì dùng công tắc hành trình thì chắc được 3 ngày thay 1 công tắc.vì công nhân họ không biết tiếc của đâu ạ ...

Comment

chúc bạn thành công!!
                      em bận quá ...Đã xử lý xong vụ Linh Kiện và Code ....nhưng hiện tại em đang vướng 1 chút ...
                      1:không biết xử lý nút reset để reset mạch như nào ..
                      2:em sử dụng apdater 5v1A cấp nguồn cho mạch có được k?em thấy cảm biến tiệm cận nó nhận dòng có 100mA thôi ..k biết dùng nguồn kia có ảnh hưởng gì k?
                      ----
                      mong bác giúp đỡ...em muốn hoàn thành trước ngày 20/11 để cho vào chạy thử ...vì 21 có chuyên gia nhật sang.e muốn tạo ấn tượng tốt trong mắt họ .Cám ơn bác !!!

Comment

em định dùng 1 chân dữ liệu để viết lệnh reset cho mạch đếm .Nhưng như vậy thì quá đơn giản.hơn nữa nếu sau này làm mạch nào đó dùng hết chân thì cách đó không khả thi vì bản thân 8051 đã có chân RST rồi ..

Comment

E không thể nào kiếm được con transitor nào phù hợp trên thị trường mà mạch mô phỏng chạy được.ngoài con PNP mặc định không thông số trong protues ra thì k con nào chạy được...các bác kiểm tra giúp em với ạ ...
                          Attached Files

Comment

1:không biết xử lý nút reset để reset mạch như nào ..
                            2:em sử dụng apdater 5v1A cấp nguồn cho mạch có được k?em thấy cảm biến tiệm cận nó nhận dòng có 100mA thôi ..k biết dùng nguồn kia có ảnh hưởng gì k?
                            ----
                            1. Nút reset bạn lấy luôn chân RST có sẵn của 89S hơi nào thiết kế lại cho mệt!!
                            2. Khuyến khích bạn dùng nguồn 5V-2A vì tính ổn định của mạch và giá cả cũng không quá mắc.

E không thể nào kiếm được con transitor nào phù hợp trên thị trường mà mạch mô phỏng chạy được.ngoài con PNP mặc định không thông số trong protues ra thì k con nào chạy được...các bác kiểm tra giúp em với ạ
                            Tran chỉ để kéo dòng thôi, bạn dùng con nào chịu dòng cao cao chút là được, NPN hay PNP thì tùy vào LED 7 đoạn bạn dùng, chỉ khác mức áp kích thôi, ví dụ C1815 hoặc 2N2222 (3k/1 rổ).

Tiếc quá, mình xài Proteus 7. nên không xem được, bạn cứ làm tiếp đi. Một chú ý nhỏ là quét LED thì không delay như bạn code nhé, như vậy code sẽ không cập nhật được trạng thái khi đang trong delay và LED sẽ nhấp nháy nếu delay quá lâu.
                            Chúc bạn thành công!

Comment

1. Nút reset bạn lấy luôn chân RST có sẵn của 89S hơi nào thiết kế lại cho mệt!!
                              2. Khuyến khích bạn dùng nguồn 5V-2A vì tính ổn định của mạch và giá cả cũng không quá mắc.

Tran chỉ để kéo dòng thôi, bạn dùng con nào chịu dòng cao cao chút là được, NPN hay PNP thì tùy vào LED 7 đoạn bạn dùng, chỉ khác mức áp kích thôi, ví dụ C1815 hoặc 2N2222 (3k/1 rổ).

Tiếc quá, mình xài Proteus 7. nên không xem được, bạn cứ làm tiếp đi. Một chú ý nhỏ là quét LED thì không delay như bạn code nhé, như vậy code sẽ không cập nhật được trạng thái khi đang trong delay và LED sẽ nhấp nháy nếu delay quá lâu.
                              Chúc bạn thành công!
                              sao trong mạch mô phỏng em ấn reset mà mạch đếm k về 0 nhỉ?hay trên thực tế thì nó mới về 0
                              hoặc phải code thế nào để nút reset đó hoạt động ạ?
                              tại em thấy trong protues k có 2 con đó chứ ban đầu e cũng định dùng con 2n2222....
                              cám ơn bác nhiều ...linh kiện em đã gom đủ... để vào mạch thực tiễn coi sao..

à cảm biến tiệm cận thì có cần gắn 1 trở hạn dòng trên cực dương k ạ?

Comment

Về tác giả

Collapse

coicodon Tìm hiểu thêm về coicodon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X