Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ cảm biến khoảng cách

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ cảm biến khoảng cách

Chào các bác!

Mình đang muốn làm 1 mạch khi tới gần trong phạm vi <80cm sẽ cấp nguồn và giữ, khi ra khỏi phạm vi đó sẽ tắt. (cảm biến vật cản)

Cái này dùng cảm biến hồng ngoại thì dễ rồi nhưng mình không yên tâm về sự ổn định của nó lắm. Vì mình gắn trên xe máy nên cần sự ổn định cao. Kinh phí thì hạn hẹp nên các bác chỉ giúp mình con cảm biến nào dùng trong trường hợp này tốt ạ. Do môi trường trên xe máy thay đổi liên tục lúc sáng lúc tối lúc mưa lúc nắng cộng với đi trong phố rất nhiều loại sóng nữa ạ

Em đang cần một mạch cảm biến vật cản, khi ở khoảng cách 50-100cm sẽ đóng mạch có điện, khi không có vật cản sau 1 thời gian nào đó mạch sẽ ngắt.

Em dự định lắp trên xe máy nên cần loại cảm biến nào đó ổn định, rẻ tiền, dễ làm.

Môi trường gắn trên xe luôn thay đổi lúc mưa, lúc nắng, lúc sáng, lúc tối .....

Các bác gợi ý giúp em ạ. Em là dân nghiệp dư nên các bác đừng chỉ em mạch lập trình các kiểu ạ

Comment

Em thấy trên thị trường có loại cảm biến có 50k nhưng em sợ nó không ổn định dưới sư thay đổi môi trường. Đang đi mà cảm biến trục trặc nó ngắt điện thì mệt lắm ạ

Comment

Cảm biến phát hiện vật cản, đo khoảng cách ... khó loại nào hơn được siêu âm. Sonar hoạt động trong môi trường không khí độ ẩm cao, nhiều bụi ... được. Ngâm dưới nước cũng có loại chạy được (tàu ngầm, cá heo, cá voi ...) Độ tin cậy cũng cao hơn quang học.

Loại thông dụng nhất chắc là SRF05, đã bàn ở diễn đàn nát ra hơn chục năm qua, đâu từ hồi 2008 cho đến gần đây vẫn thấy có bài viết đề cập.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          Cảm biến phát hiện vật cản, đo khoảng cách ... khó loại nào hơn được siêu âm. Sonar hoạt động trong môi trường không khí độ ẩm cao, nhiều bụi ... được. Ngâm dưới nước cũng có loại chạy được (tàu ngầm, cá heo, cá voi ...) Độ tin cậy cũng cao hơn quang học.

Loại thông dụng nhất chắc là SRF05, đã bàn ở diễn đàn nát ra hơn chục năm qua, đâu từ hồi 2008 cho đến gần đây vẫn thấy có bài viết đề cập.
          Bác có thể chỉ giúp em 1 mạch dùng cảm biến siêu âm này chỉ để phát hiện vật cản có nguồn và k cản tắt nguồn k ạ?

Comment

Đã không cần đo khoảng cách mà chi cần chỉnh ở khoảng cách mình cần mà vẫn dùng srf05 thì đơn giản rẻ Tiền lắp mạch linh kiện điện tử đơn giản thui. Cần gì vxl lập trình cho rắc rối.

Comment

Về tác giả

Collapse

sevenlove73 Tìm hiểu thêm về sevenlove73

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X