Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trợ giúp: Cách đấu cảm biến 2 dây

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trợ giúp: Cách đấu cảm biến 2 dây

Chào mọi người
    Mình là dân mới vào nghề mong mọi người giúp:
    Mình có 1 cảm biến áp suất có 2 dây, tín hiệu đầu ra từ 4-20 mA, dải đo từ 0-2.5 Bar
    Click image for larger version

Name:	cam_bien_ap_suat.jpg
Views:	1
Size:	47.7 KB
ID:	1421429
    Vậy làm cách nào đo được dòng điện đầu ra
    Với lại hình trên, câu "load in monitoring system" nghĩa là sao, mình không hiểu lắm
    Mình đoán là 2 dây này vừa là dây nguồn vừa là dây tín hiệu, không biết có đúng không nữa, nếu vậy mình đo bằng cách dùng vôn kế đo 2 chân này đúng không?
    Thêm nữa, mình muốn hỏi tại thời điểm 1.75 Bar, sẽ dùng một thiết bị để báo hiệu, thì làm cách nào (không dùng PLC hoặc vi điều khiển), có 1 thiết bị nào mình chỉnh mức dòng điện để báo hay đóng cắt relay được không?
    Thanks mọi người trước

Nguyên văn bởi canh1108 Xem bài viết
    Chào mọi người
    Mình là dân mới vào nghề mong mọi người giúp:
    Mình có 1 cảm biến áp suất có 2 dây, tín hiệu đầu ra từ 4-20 mA, dải đo từ 0-2.5 Bar
    [ATTACH]86672[/ATTACH]
    Vậy làm cách nào đo được dòng điện đầu ra
    Với lại hình trên, câu "load in monitoring system" nghĩa là sao, mình không hiểu lắm
    Mình đoán là 2 dây này vừa là dây nguồn vừa là dây tín hiệu, không biết có đúng không nữa, nếu vậy mình đo bằng cách dùng vôn kế đo 2 chân này đúng không?
    Thêm nữa, mình muốn hỏi tại thời điểm 1.75 Bar, sẽ dùng một thiết bị để báo hiệu, thì làm cách nào (không dùng PLC hoặc vi điều khiển), có 1 thiết bị nào mình chỉnh mức dòng điện để báo hay đóng cắt relay được không?
    Thanks mọi người trước
    2 dây thì cấp nguồn rồi nối tiếp 1 tải ( như trên hình LOAD đó ) rồi đo , đếm trên tải xem nó được bao nhiêu mA . Giá trị của tải này ( max value ) thì đọc ở trong datasheet và phụ thuộc vào điện áp nguồn là bao nhiêu .
    --- Không dùng Vi điều khiển , PLC thì dùng các IC logic , OPAMP , linh kiện rời để xử lý ... làm mạch . Làm thế nào để cái mạch đó xử lý được thì ta làm thôi .
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Cảm biến áp suất đó chỉ là 1 Cầu điện trở bên trong , Bình thường nó ở vị trí cân bằng về điện . Khi có ngoại lực tác động vào thì cầu mất cân bằng ( như thế là biến cơ thành điện ) . Có tín hiệu điện rồi bây giờ chỉ là xử lí tín hiệu đó mà Mắt con người có thể biết được ( vậy bác dùng các Linh kiện bán dẫn hay Linh kiện rời rạc như bác QD nói là làm được thôi )

Comment

Về tác giả

Collapse

canh1108 Tìm hiểu thêm về canh1108

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X