Thông báo

Collapse
No announcement yet.

báo trộm bằng hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• báo trộm bằng hồng ngoại

cho em hỏi trong mạch này có thể thay con bc548 bằng con b548 ko , em ko biết nhiều về điện tử lắm ,nhờ mấy anh em giúp dùm
    Attached Files

có thể thay bằng B458 or c828 or đèn ngược tương đương đều được cả

Comment

sao mình ráp thử mạch này rồi mà còi cứ kêu liên tục,
      mạch phát thì mình test có phát được
      có phải tại mạch thu có vấn đề

Comment

hình như là tại con mắt thu của mình có vấn đề thì phải, sao mình cấp nguồn 5 cho nó mà điện áp ra của nó khi chiếu tia hồng ngoại vào vẫn giống như khi không chiếu.

Comment

ban xem thu lai mat thu cua ban xem ca mach phat nua co hoat dong dc ko
          hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Các bạn làm chống trộm nên dùng con PIR phát hiện người cho nhanh, chính xác.

Web:[url]www.ledviet.info/url]
            Email:
            DĐ:0949299699

Comment

Bạn manhha có thể post mạch chống trộm dùng con PIR không?

Comment

Nguyên văn bởi manhha2799 Xem bài viết
                Các bạn làm chống trộm nên dùng con PIR phát hiện người cho nhanh, chính xác.
                Nếu bạn có sơ đồ nguyên lí mạch PIR thì post lên cho anh em cho tỏ mắt nhé.Mình thích âm thanh nhưng nghe đâu bạn có mạch hay nên qua học hỏi.

Comment

Tôi ráp mạch báo trộm bằng hồng ngoại,led phát và thu cùng 1 phía. Hồng ngoại từ led phát đến tên trộm,phản xạ về led thu. Mạch chỉ hoạt động khi tên trộm gần led phát 20cm là xa nhất.Tôi đã kiểm tra dòng led phát 30mA, tần số led phát 38khz vẫn không xa hơn được.

Trong khi đó bộ điều khiển tivi hoạt động rất nhậy quay remot tứ phía ti vi vẫn hoạt động.Tôi lấy remot điều khiển tivi làm nguồn phát, mạch thu cũng chỉ hoạt động tối đa 20cm.

Bạn nào biết cách làm mạch hoạt động xa hơn chỉ tôi với.

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                    Tôi ráp mạch báo trộm bằng hồng ngoại,led phát và thu cùng 1 phía. Hồng ngoại từ led phát đến tên trộm,phản xạ về led thu. Mạch chỉ hoạt động khi tên trộm gần led phát 20cm là xa nhất.Tôi đã kiểm tra dòng led phát 30mA, tần số led phát 38khz vẫn không xa hơn được.

Trong khi đó bộ điều khiển tivi hoạt động rất nhậy quay remot tứ phía ti vi vẫn hoạt động.Tôi lấy remot điều khiển tivi làm nguồn phát, mạch thu cũng chỉ hoạt động tối đa 20cm.

Bạn nào biết cách làm mạch hoạt động xa hơn chỉ tôi với.
                    bác post cái mạch bác ráp lên đây đc ko,mình cũng đang quan tâm cái này.
                    có lẽ mạch thu của bác ko nhạy lắm,thử lắp thêm phần khuếch đại đầu vào nữa xem,sau mắt thu ấy.
                    ĐT: 0972 20 58 68
                    Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                      bác post cái mạch bác ráp lên đây đc ko,mình cũng đang quan tâm cái này.
                      có lẽ mạch thu của bác ko nhạy lắm,thử lắp thêm phần khuếch đại đầu vào nữa xem,sau mắt thu ấy.
                      Mạch chọn lọc tần số tôi dùng vòng khóa pha 567 nhưng không vẽ,chỉ vẽ phần kđ đầu tiên mà thôi.
                      Mạch op-Am đã có hskđ rất lớn rồi ko cần kđ như bạn nói đâu.Tôi tìm hết trong goole và 4 rom cũng ko ai bàn vấn đề này cả.
                      .

Con diodethu hồng ngoại bạn nhớ ráp ngược lại nhé,vì chạy mô phỏng tôi phải ráp thuận.

Comment

Không ai biết vấn đề này để giúp tôi sao?

Comment

mình cũng đã làm cái này rồi. cũng đc khoảng 30cm thôi. nếu 1 ng nào đó mặc áo trắng đi ngan thì 30cm, còn mặc áo đen thì nó ko hoạt động đâu. nếu muốn nhạy nữa thì lắp con 2248 cho mạch phát thì nó đc xa đấy nhưng nhạy quá lại phản xạ của môi trường. cây cối, tường, máy tôn..... cho nên phải dùng 1 mạch phát và thu rời nhau và đặt cho nó chiếu vào trực tiếp liên tục. khi có ng đi ngan sẽ cắt tia hông ngoại báo đông. còn vấn đề phản xạ dùng để đk vẩy tay sáng đèn hay quay quạt gió lại rât tốt.
                          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                          yahoo:
                          gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
                            mình cũng đã làm cái này rồi. cũng đc khoảng 30cm thôi. nếu 1 ng nào đó mặc áo trắng đi ngan thì 30cm, còn mặc áo đen thì nó ko hoạt động đâu. nếu muốn nhạy nữa thì lắp con 2248 cho mạch phát thì nó đc xa đấy nhưng nhạy quá lại phản xạ của môi trường. cây cối, tường, máy tôn..... cho nên phải dùng 1 mạch phát và thu rời nhau và đặt cho nó chiếu vào trực tiếp liên tục. khi có ng đi ngan sẽ cắt tia hông ngoại báo đông. còn vấn đề phản xạ dùng để đk vẩy tay sáng đèn hay quay quạt gió lại rât tốt.
                            Đấy là do bạn và tôi chưa biết cách làm mà thôi.Bạn cứ tưởng tượng cái tivi là mạch thu.Cái remote là máy phát,để cái remote cùng chiều với tivi xem nó nhậy như thế nào?Hay tại sensor thu của tàu khựa tệ quá?
                            Con ic 2248 là con gì mà phát xa vậy bạn?Tôi cho tần số điều khiển lên 38khz vẫn ko xa được.

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                              Đấy là do bạn và tôi chưa biết cách làm mà thôi.Bạn cứ tưởng tượng cái tivi là mạch thu.Cái remote là máy phát,để cái remote cùng chiều với tivi xem nó nhậy như thế nào?Hay tại sensor thu của tàu khựa tệ quá?
                              Con ic 2248 là con gì mà phát xa vậy bạn?Tôi cho tần số điều khiển lên 38khz vẫn ko xa được.
                              ngày xưa mình làm mạch phát bằng 2248. mạch thu dùng 555 và thu. có thể xa tới 15m. ý mình la ko phải vấn đề xa bao nhiêu. xa thì nó quá nhạy có thể bị phản xạ của môi trường. còn hạn chế nó thì nó ngắn quá. mình thử điều chỉnh dòng cho led phát nhưng vẫn ko tốt mấy. cuối cùng dùng tia lazer luôn. cái này thì tốt khỏi bàn cãi. ^^
                              "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                              yahoo:
                              gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

viet852001 Tìm hiểu thêm về viet852001

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X