Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến IR đo khoảng cách

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm biến IR đo khoảng cách

cảm biến GP2D12 đo khoảng cách từ 10cm đến 80cm

Nối chân [latex]V_{out}[/latex] vào ADC của vi điều khiển, đọc giá trị ADC để biết khoảng cách.

Khoảng cách đọc về [latex]\Delta L = 80cm - 10cm[/latex] ứng với độ sai lệch điện áp ngõ ra [latex]\Delta V_{out} = 2V[/latex]

Về chi tiết, F sẽ trình bày trong một dịp khác.

Nguyên lý hoạt động của loại cảm biến này, cũng sẽ được trình bày trong một dịp khác

Chúc vui
    Falleaf
    Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
    58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
    mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Đây, tài liệu này làm và ngâm 3 năm, không dám đưa ai coi... bây giờ

http://kho.tailieuvietnam.com/dmdocu...ht sensors.pdf

Chúc vui
    Falleaf
    Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
    58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
    mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Anh ơi,hình như ở chỗ anh bán ,nhưng mà đắt lắm

Comment

Bác Falleaf àh. Bác có biết con cảm biến nào mà đo khoảng cách vào từ 1cm đến 10cm không? Chỉ giúp em với, em đang phải làm một bộ sản phẩm phân loại tiền xu cho hệ thống thanh toán tự động mà chưa tìm được giải pháp hợp lý. Em định làm bằng loại nào đó đo được đường kính các loại xu rồi phân loại, như thế có được không bác. Nếu có cách nào đó hay hơn bác chỉ giáo cho em nhé. Thank you very much!

Comment

Phân loại tiền xu thì đục lỗ mà sàng cho nhanh. Phân loại tiền thật thì kô khó. Quan trọng phân biệt thật giả ấy. Kích thước giống, trọng lượng giống, chất liệu giống, hình ảnh gần giống -> Bán nhà đi cho mấy thằng làm hàng giả chất lượng cao.

Comment

Sao bác lại nói thía? Em cũng chỉ làm cái để phân loại tiền thật thôi chứ. còn tiền giả thì để dành cho các cơ quan chức năng làm. em không dám mơ cao thế. Mà nói như vậy thì chắc bác cũng có cách làm rồi nhỉ? Xin chỉ giáo? Nhưng phiền bác là làm cái gì thì rẻ một chút cho em nhờ nhé. SV thì thường nghèo mà.
            Thanks!!!

Comment

Bác KienLong có thể bàn thêm về vấn đề này được không? Bác chỉ nói thía thui sao? Em biết là SV nhà mình nhiều người có ý tưởng rất rất hay để làm mấy thứ mà có lẽ ở VN nói thẳng ra là phải làm được, Nhưng do điều kiện về Kinh tế là chủ yếu mà các bạn đã không thể bắt tay vào nghiên cứu và thực hiện được. Các bác đã làm nhiều rồi, kinh nghiệm cũng nhiều theo nên các bác có thể chỉ cho bọn chúng em phương pháp thực hiện vừa kinh tế, vừa có tính khả thi cao.
              Cảm ơn các bác ủng hộ.!!!!!

Comment

Về chi tiết, F sẽ trình bày trong một dịp khác.

Nguyên lý hoạt động của loại cảm biến này, cũng sẽ được trình bày trong một dịp khác
                Em đang ngâm cứu cái đề tài này ,mong bác fall mau chóng có dịp wá .
                Độ chính xác của loại này là nhiu vậy bác ??? sai số ??

Comment

Tôi nghĩ để phân loại tiền các bạn không nên dùng cảm biến hồng ngoại, sai số của cảm biến hồng ngoại không đủ tin cậy để làm việc này.

Các máy ATM thông thường sử dụng 1 loại sensor gọi là LVDT (Linear Variable Differential Transformer) để phát hiện độ dày mỏng của tờ tiền. Sensor hoạt động trên nguyên lý áp điện nên tương đối chính xác. Khi tờ tiền đi qua sensor này sẽ lăn qua trên bề mặt để thực hiện phép đo (sorry, chi tiết hơn thì chưa tìm hiểu). Các thông số về kích thước dài rộng có thể đo bằng cách đơn giản hơn là dùng các sensor hồng ngoại tịnh tiến. Tất cả các thông số trên được đưa vào tính toán để ra được 2 thông số là kích thước và độ dày.

Đối với tiền xu tôi thấy có loại sensor dùng một trường từ tính biến đổi để tương tác với đồng xu, qua đó nhận biết được loại xu. Một số loại máy đếm tiền xu tôi thấy có mâm quay, loại này thì chắc là phân loại dựa trên trọng lượng và kích thước.

@phamquyet: theo tôi nếu bạn có ý định làm máy phân loại tiền xu thì tốt nhất nên mua sensor vì bộ phận này đòi hỏi tinh vi và chính xác. Bạn chỉ nên làm từ phần điều khiển trở đi thôi.

Comment

có con cảm biến nào mà đo khoảng cách vào từ 1cm đến 10cm không?
                    Mấy bác giúp em với ,em đang làm cái đề tài cần con này .Nếu có thì sai số cho phép của nó là bao nhiêu ? Thanks mấy bác trước ^_^

Comment

Có bác nào biết Hà Nội có nơi nào bán con này không

Comment

Có ai có giải pháp nào cho việc đo chất lỏng mà không phải tiếp xúc vào chất lỏng không?ví dụ tui có 1 bồn xăng , tui muốn đo thì không thể dùng mạch mà nhúng vào đo rồi (lỡ nó chập điện thì bùmmmmm là toi mất) do đó phải tìm giải pháp có thể đo từ xa, nhưng tui chưa tìm ra hướng nào tối ưu mà giá thành thi công rẽ nữa mới là vấn đề đau đầu, có ai đưa ra ý tưởng thử coi nào!!!!!!!!!!!

Comment

Có đấy. Bạn xem có loại sóng nào không bị xăng hấp thụ mà lại an toàn, sử dụng cảm biến đo khoảng cách dùng loại sóng đó để đo mực xăng trong bính, chỉ đưa đầu cảm biến vào, có bảo vệ cẩn thận thì không sợ cháy nổ, sai đó tiến hành đo đạc. Cảm biến xịn sẽ cho hiệu quả đo chính xác.
                          Tôi không chắc cảm biến đo khoảng cách loại siêu âm hay hồng ngoại có dùng cho cái vụ này được hay không. Ai làm rồi thì confirm lại.
                          Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                          CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                          0988006696
                          linhnc308@gmail.com
                          http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Dùng nguyên tắc bình thông nhau, lắp 1 ống nhỏ có thể nhìn xuyên qua song song với bồn chứa, thông với bồn chứa ở dưới đáy. Thả 1 miếng xốp nhỏ vào trong ống, khi nào xăng trong bồn lên đến đâu thì xốp trong ống nổi lên đến đó

Đùa vậy thôi, bạn thử google "liquid sensor" xem

Comment

em hiểu biết ít nên hỏi có gì sai các bác thông cảm,bác phải nói cái bình đấy = chất gì đã nếu bằng chì thì đo từ xa làm sao được? cứ cho quả phao gắn nam châm bên trong rồi gắn 1,2 chục cái cảm biến từ trường dọc theo cái bình đấy theo mức 5,10,15lit cái phao nổi đến thằng cảm biến nào thì thằng cảm biến ấy điều khiển một con Led
                              Last edited by linhDT1; 28-12-2007, 00:09.

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X