Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến nhiệt có ai biết ....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm biến nhiệt có ai biết ....

tôi có mua ở chợ cảm biến nhiệt cua TQ hay ĐL gì đó giá của nó 30k
    tôi không biết nó thuộc loại nào có thể tra datasheet của loai tương ứng nào không? có ai biết chỉ dùm có hình kèm theo
    Attached Files
    Last edited by phamkhuyen; 26-04-2007, 16:11.

Hi! cảm biến của bạn là cặp nhiệt điện (cặp nhiệt ngẫu), có thể là can K,J...
    Vì đây là loại cảm biến bán trôi nổi trên thị trường không rỏ xuất xứ nên không có datasheet kèm theo.
    Cách kiểm tra để xác định loại cảm biến nhiệt!
    Hiện tại có 2 loại cảm biến của TQ hoặc ĐL bán trôi nổi đấy là cảm biến Nhiệt điện trở ( thường là Pt100) và cặp nhiêt điện.
    về hình thức: cặp nhiệt có 2 dây, nhiệt điện trở thường là 3 dây
    về giá cả: cặp nhiệt loại này thường chỉ <60 nghìn, nhiệt điện trở giá cả dao động vài trăm nghìn
    Về nguyên lý: Bạn dùng đồng hồ số vạn năng có độ nhạy cao, đặt thang điện trở. đo lần lượt 2 cảm biến trên, nếu cảm biến nào có giá trị điện trở trong khoảng 100 ôm <-->150 ôm, đấy chính là pt100(xét theo nhiệt độ môi trường), nếu có giá trị >500 ôm là pt500,....Còn cảm biến cặp nhiệt điện thì giá trị điện trở không rơi vào khoảng trên. Ngược lại bạn chọn thang đo đồng hồ mV 1 chiều, thưồng ở nhiệt độ môi trường điện áp ra của cặp nhiệt cở mV rất nhỏ,,bạn có thể đặt CB vào nước sôi 100 độ nếu thấy điện áp mV tăng dần đấy chính là cặp nhiệt điện.
    Lưu ý: Cặp nhiệt điện : cảm biến chủ động ra điện áp thay đổi mV
    Nhiệt điện trở : cảm biến thụ động ra giá trị điện trở thay đổi (ôm).
    Datasheet : bạn có thể search bằng google bằng từ khóa: "thermo-couple sensor"

Comment

Cũng có thể là thermistor.
      AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
      Xem thêm tại Online Store ---> Click here
      Mob: 0982.083.106

Comment

chào các bạn, mình cũng có mua một cái thẻmo couple ở chợ mà không bít nó là loại gì. mua chỉ 25 ngàn, chợ nhật tảo, sg.
        Ai biết chỉ với, mình đang muốn đo nhiệt độ bình thuỷ máy pha cà phê, ai chỉ dùm sẽ hậu tạ, cà phê nhé.
        thanks

Comment

mình cần gẤP để làm bài luận văn tốt nghiệp đó, mong tin các bạn nhiều.
          Voduyquy2000@yahoo.com
          0909875959

Comment

Nguyên văn bởi duyquy Xem bài viết
            mình có mua một cái thẻmo couple ở chợ mà không bít nó là loại gì. mua chỉ 25 ngàn, chợ nhật tảo, sg.
            thanks
            Duyquy lấy nam châm thử một trong 2 dây thẻmocouple có phải bằng sắt không ?
            Nếu bằng Fe , nó là couple loại J (đo tới 700 độ C)

Nếu một dây bằng đồng ,nó là couple T (đo tới 400 độ C)

Duyquy đo nhiệt độ nước trong bình thủy (100 độ C) nên dùng PT100,LM35 hay diode cho dễ làm .
            Vì thẻmocouple cho điện thế ra rất nhỏ mà còn phải bù nhiệt ...
            Last edited by nguyenmau; 31-08-2007, 10:23.

Comment

Cái hình này thấy quen quá, nếu thử nam châm mà ko thấy cực nào bằng sắt thì mình nghĩ đây là thermo couple loại K, mình làm việc với cái này hàng ngày mà. Nhưng cách đấu dây của t/c này thì ko theo tiêu chuẩn nào cả,đúng ra thì màu trắng là cực (+) đỏ là (-) mới đúng

Comment

cảm ơn nguyenmau va ti5000 nhieu lam
                mình có đọc lm35 rồi, pt 100 rồi nhưng thực sự mình chưa làm thực tế bao giờ.
                Các bạn có thể chỉ mình chi tiết hơn không?
                từ cảm biến đó, mình phải làm gì để đo được, nhận được, ....
                Cảm ơn nhiều lắm vì mình chỉ học trên giấy chứ chưa làm bao giờ.

Comment

Mình đang làm một cái máy pha cà phê tự động, nhưng phần điều khiển chưa nghiên cứu tới đâu hết.
                  Các bạn tranh thủ chỉ giáo với.
                  Ai biết chỗ nào thiết kế và làm mạch luôn không? giá phải chăng nha, luận văn mà, hổng có tiền nhiều đâu, hehehe

Comment

Duy quy dùng LM35 và ICL 7107 là xong .
                    LM35 ngâm trong nước nên phải chống thâm bằng cách cho vào trong một cái ống và đổ keo AB ,LM35 ló ra 1/2 .
                    Máy pha cà phê của bạn hoat động như thế nào ?
                    Để tui coi có sơ đồ tương đương post cho bạn.
                    Last edited by nguyenmau; 01-09-2007, 01:55.

Comment

hi, máy hoạt động cũng tương đối nhiều thứ.
                      Về cơ bản thì cái bình thuỷ có vai trò rất quan trọng.
                      thế này nhé!Khi cắm nguồn, que dò sẽ kiểm tra mực nước trong bình, sau đó đun nước bằng đi65n trở nhiệt 2400w.
                      Nước sôi, nhiệt độ và áp suất đáp ứng tốt, sẽ báo ready để bấm pha cà phê, nếu các điều kiện khởi động chưa tốt thì wait.
                      Cảm biến nhiệt dùng để khống chế nhiệt độ nước trong bình, không cho cao quá vì ảnh hưởng đến áp suất, gây nguy hiểm.
                      Ban lam on chi cho mình chi tiềt nhất có thể nha.
                      thANKS

Comment

LÀM sao pót hình ảnh cái máy mình đang làm cho bạn đây.bạn có thể trao đổi với mình qua email hay chat được không, vì mìn đang gấp, mong bạn tranh thủ hỗ trợ.Nếu ở SG , mình có thể gặp nh\au dc khong?
                        vduyquy2000@yaho.com
                        0909875959

Comment

chào các bác. Em đang cần mua gấp một con Thermistor sử dụng cho bộ nạp Acquy. Loại em đang cần tìm là ERT-D2FHL103S ( còn có tên khác là PNT119). Em đã đi khắp Hà Nội mà không tìm được. Vậy bác nào biết chỗ bán loại này hay một loại nào đó tương đương chỉ giùm em với. Em xin cảm ơn. Nhanh lên các bác nhe. Em đang cần gấp mà
                          |

Comment

xin hỏi nếu dùng cảm biến nhiệt KTY-10 và dùng con OP07 để khuếch đại tín hiệu thì nên làm thế nào?làm sao để xác định được đường đặc tuyến của KTY-10 tại những nhiệt độ xác định.
                            ai biết chỉ dùm.Thanks a lot!

Comment

Đơn giản lắm à. Dùng một bộ hiện thị nhiệt độ khác xịn hơn làm chuẩn. Hoặc có cách còn đơn giản hơn nữa là sang trung tâm đo lường nhà nước để kiểm chuẩn. Hơi tốn tí thôi nhưng cực chuẩn
                              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                              Mob: 0982.083.106

Comment

Về tác giả

Collapse

phamkhuyen Tìm hiểu thêm về phamkhuyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X