Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm biến dòng?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm biến dòng?

Có bác nào biết làm một cái cảm biến dòng "một chiều" không vậy? Em cần dùng nó cho mạch ổn định tốc độ động cơ. Em đã đi hỏi nhiều chỗ rồi mà vẫn không thấy chỗ nào bán cả. Bác nào rãnh thì giúp em với!

cảm biến dòng một chiều thì cách cơ bản nhất là bạn cho nó đi qua một điện trở công suất (nhớ là chọn công suất lớn để khỏi hỏng điện trở), rồi dựa vào áp rơi trên điện trở ấy mà tính ra dòng. I=U/R mà. Biết điện trở rồi, biết điện áp rồi ---> dòng dễ thôi.
    Ví dụ bác cần đo dòng lớn nhất là 5A thì có thể chọn loại 0,2 ohm 10W. vì Q tỏa nhiệt = R*I*I = 0,2*5*5 = 5W < 10W.
    Chúc thành công.
    AFH

Comment

Còn nếu dòng lớn thì bạn ra chợ Giời kiếm loại đo dòng Rsun, có đủ loại 50A/75mV,100A/75mv,....

Comment

Re

BẠn CÓ ThỂ DÙng DÂy ĐỒng KÍch ThƯỚc LỚn ĐỂ QuẤn ĐiỆn TrỞ CŨng ĐƯỢc. ĐÂy LÀ CÁch MÀ CÁc ĐỒng HỒ Ampe KẾ LÀm.

Comment

bạn có biết về cảm biến dòng Hall curent sensors điện áp cấp nguồn vào +15V, -15V
          điện áp ra +5V,-5V

Comment

con này 20$ 1 con ( mua min = 2 con) + shipping 25$
            Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
            Máy giặt
            Lò vi sóng
            Bếp từ.
            Tủ lạnh.
            Điều hòa

Comment

Current transducer nhập về thì khá tốn kém. Ai có điều kiện đến chợ Nhật Tảo thì có thể ghé qua đoạn Vĩnh Viễn bán đồ điện công nghiệp, mua mấy cái transducer tháo ra từ các máy cũ, có lẽ chỉ bằng 1/3 giá nhập, khỏi phải chờ và trả tiền shipping. Nên tìm những con còn đủ nhãn mác, để còn tìm datasheet.

Thân,
              Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

có ai biết giúp mình với

mình mới tìm hiểu về vdk nên cũng không rành lắm..có câu này các bạn nào biết giúp mình tí:
                có cb nào đo được cường độ ánh sáng cho ra áp để đưa vào adc, mình định dùng quang trở nhưng chưa biết mắc mạch như thế nào có ai biết chỉ giúp mình với..thanks nhìu
                Kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình

Comment

Current tranducer làm từ 3 thành phần chính, 1 là linear hall sensor, 2 là tranformer, 3 là bộ buffer, nếu kiếm được con linear hall sensor làm thì chi phí sẽ rẻ hơn, nhưng diều chỉnh cho nó thật tuyến tính và offset thấp cũng mết đấy

Current sensor chưa có phần đệm

linear hall sensor

đây là web công ty LEm chuyền sàn xuất current sensor, voltage sensor cách ly
                  http://www.lem.com/hq/en/content/view/269/206/

Ko thì dùng con hall sensor tích hợp sẳn như acs712 , thấy trước trên diễn đàn có bác nào chào bán đấy ah.
                  .
                  nếu đo dòng AC thôi thì ko cần dùng hall sensor dùng current tranformer được rồi ở chợ vât tư gần cầu chà và quận 5 có bán ko tự chế thử cũng được

Last edited by tivoi; 13-10-2008, 08:00.

Comment

Nguyên văn bởi tivoi Xem bài viết
                    Current tranducer làm từ 3 thành phần chính, 1 là linear hall sensor, 2 là tranformer, 3 là bộ buffer, nếu kiếm được con linear hall sensor làm thì chi phí sẽ rẻ hơn, nhưng diều chỉnh cho nó thật tuyến tính và offset thấp cũng mết đấy

Current sensor chưa có phần đệm

linear hall sensor

đây là web công ty LEm chuyền sàn xuất current sensor, voltage sensor cách ly
                    http://www.lem.com/hq/en/content/view/269/206/

Ko thì dùng con hall sensor tích hợp sẳn như acs712 , thấy trước trên diễn đàn có bác nào chào bán đấy ah.
                    .
                    nếu đo dòng AC thôi thì ko cần dùng hall sensor dùng current tranformer được rồi ở chợ vât tư gần cầu chà và quận 5 có bán ko tự chế thử cũng được

Bạn nào có thêm thông tin về loại đo dòng ac này thì cung cấp nhé.

Comment

cái phần core mình lấy trong ballat của mấy cái đèn chữ U 15w là ổn chứ mấy bác.
                      - còn phần số vòng dây và đường kính dây cuốn trước khi đưa ra cái R load trong hình cỡ vài chục vòng không ?
                      - Mình kết hợp thêm cầu diode và opam chỗ này. Ah mà thấy hình mờ quá bác nào có sơ đồ chi tiết share cho mình nhé. cám ơn.
                      Attached Files

Comment

sao luồng cảm biến thấy ít bạn cho ý kiến nhỉ ?
                        Bạn nào đã làm món này cho kết quả tốt cho anh em chút kinh nghiệm nhé.

Comment

Mình cần phát hiện có dòng điện xoay chiều trên dây dẫn nhưng không biết dùng cảm biến gì. Dùng current transducer thì nên dùng loại nào.

Comment

Nguyên văn bởi cfautomation Xem bài viết
                            Mình cần phát hiện có dòng điện xoay chiều trên dây dẫn nhưng không biết dùng cảm biến gì. Dùng current transducer thì nên dùng loại nào.
                            chỉ để phát hiện thôi thì dùng loại cỡ nhỏ là được rồi. sau đó dùng opam nâng áp nó lên. hoặc dùng với con bjt cỡ nhỏ cũng được.

Comment

Nếu cần sai số cao thì bác phải xem mua loại cảm biến tốt. Còn nếu cần chính xác không cao hoặc chỉ phát hiện on/off thì có thể dùng biến dòng. Trước mình cũng dùng biến dòng + cầu diot để đo dòng xoay chiều của động cơ không động bộ cỡ lớn tùy vào dòng max hệ thống để chọn biến dòng phù hợp (có thể vài A đến hàng trăm A).
                              Nguyên văn bởi cfautomation Xem bài viết
                              http://techpal.vn
                              Chia sẻ công nghệ, cùng thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

h1h1h4h4 Tìm hiểu thêm về h1h1h4h4

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X