Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch khuếch đại hồng ngoại !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch khuếch đại hồng ngoại !

em đang làm cái mạch cảm biến hồng ngoại
    Yêu cầu mạch :
    phát hiện vật trong bán kính 1,5-2m. Khi có vật đi qua, tín hiệu hồng ngoại dội từ vật về mắt thu. Đưa về vi xử lý

Mạch đã làm :
    Mạch phát dùng 555 phát 38-40khz
    Mạch thu làm k thành công
    Vướn mắc:
    Mạch thu muốn được tín hiệu 0-1 cấp cho vxl...nhưng chưa làm được
    Quá trình làm :
    Từ mắt thu hồng ngoại em qua cho 1 transistor đảo dòng ( c1815, cực C mắt lên vcc R 10K, ngõ ra tại chân C )
    từ tín hiệu ra ở cực C của C1815 e cho vào opamp so sánh.......nhưng k ra được tín hiệu 0-1
    em dùng LM324, LM358...nhưng điều không được ạ
    Hy vọng nhận được sự zúp đỡ của mọi người, em đang cần rất gấp cho đồ án ạ !
    Attached Files

Bạn thử làm mạch khuyếch đại này xem sao (nhớ thay đổi RC để có tần số trùng với mạch phát)
    CircuitDB | Single Op-Amp Bandpass Filter
    sau.ph

Comment

Có mạch so sảnh nào k bạn !
      nhất thiết phải tính toán tầng số nữa hả bạn ?
      không phải chỉ khuếch đại điện áp là được ah` ?
      thanks TLM nhiều

Comment

Vì mình không cần giữ lại tín hiệu hay khuếch đại chúng, chỉ đơn thuần là khuếch đại điện áp thôi...
        Mong các bạn zúp mình với

Comment

Tín hiệu truyền đi xa rất nhỏ nên trước tiên bạn phải khuyếch đại nó lên, sau đó qua mạch tách sóng để lọc bỏ sóng mang 38KHz, tín hiệu thu được sau đó mới đưa vào mạch so sánh để tạo ra mức 0 và 1.
          sau.ph

Comment

e có dùng C1815 khuếch đại dòng rồi ?
            a có mạch không send luôn cho e đi, tại e đang cần gấp lắm ạ !
            hay a có biết mạch nào đơn giản k ạ ? nghe ng ta kêu dùng opto...nhưng e chưa biết làm sao hết ạ, đằng nào cũng phải khuếch đại rồi cũng đưa vào opto cũng vậy
            thanks

Comment

Tôi cũng làm mạch hồng ngoại lấy tín hiệu phản xạ từ vật( không phải bị che hồng ngoại) lấy tín hiệu H hay L tốt nhưng không xa quá 20cm,đang tắc tịt đây.
              bạn xem mạch thu của tôi ở đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...g-ngoai-21271/

Comment

bạn Êprom có thể gửi mạch cho mình được không ?
                Bạn có thể add nick mình : kubom10x
                mình cùng bàn bạc thêm về vấn đề nay thanks

Comment

Cho mình hỏi chút , nếu như dùng OPAMP để khếch đại (như VD trong hình) thì 2 chân 4 và 11 cấp nguồn cho nó thế nào nhỉ ???
                  Click image for larger version

Name:	opamp.JPG
Views:	1
Size:	16.2 KB
ID:	1353934

Comment

Nguyên văn bởi êprom Xem bài viết
                    Tôi cũng làm mạch hồng ngoại lấy tín hiệu phản xạ từ vật( không phải bị che hồng ngoại) lấy tín hiệu H hay L tốt nhưng không xa quá 20cm,đang tắc tịt đây.
                    bạn xem mạch thu của tôi ở đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...g-ngoai-21271/
                    Bạn đã kiểm tra tần số phát chưa, còn mắt thu có đúng tần chưa (trên thị trường có nhiều loại 37k,38k,40k,42khz).
                    Ngoài ra, các đầu thu này là dạng thông minh.nếu không có tín hiệu phát dạng 0-1 (tức là thời gian tồn tại xung quá dài) thì ngõ ra sẽ ngắt. Loại 20-30cm hàng tàu khoảng 300k. còn 1m5 đến 2m thì chắc chỉ có omron mà giá thì tính bằng $.
                    Khi không sử dụng đầu thu, có thể sử dụng các mắt thu khác (dạng trở quang hoặc transistor quang) + mạch khuyếch đại. Việc khuyếch đại bằng opamp thì theo đúng trong datasheet và giáo trình đã học (lưu ý chúng ta sử dụng nguồn đơn). ít nhất cũng phải 3 bộ opamp mới đủ: tầng đầu đệm trở kháng, tần kế lọc tần (sử dụng lọc thông dãi nhằm đảo bảo đúng tần số phát và chống nhiễu), tầng cuối khuyếch đại. Tín hiệu cuối có thể cho qua mạch lọc RC. Dĩ nhiên ta dư 1 bộ opamp nên có thể sử dụng làm so sánh đảo hay không đảo cho ngỏ ra.

Comment

Nguyên văn bởi hieu1303 Xem bài viết
                      Cho mình hỏi chút , nếu như dùng OPAMP để khếch đại (như VD trong hình) thì 2 chân 4 và 11 cấp nguồn cho nó thế nào nhỉ ???
                      [ATTACH=CONFIG]35884[/ATTACH]
                      chân 4:V+ , chân 11:GND hoặc V-

Comment

Về tác giả

Collapse

kubom10x Tìm hiểu thêm về kubom10x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X