Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thủ thuật trong WinCC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cảm ơn bạn longhd!
    Bạn cho mình hỏi là vào SQL xem các dữ liệu lưu trữ là vào chỗ nào nhỉ, mình chưa biết vô chỗ nào để xem cả, mình tìm hoài mà chưa thấy. Mình đã làm cái Tag Logging ( tạo bảng giá trị, biểu đồ hiển thị đường cong của quạt khi chạy Simulator) trong Graphic rồi, nhưng khi minh chạy Runtime thì mình chi xem được giá trị của ngày hôm nay thôi. Mà giá trị nó hiển thị đơn vị là u. đó là đơn vị gì nhỉ?
    Vào Archive chọn Analog và Digital ở chỗ nào, mình đã tạo 1 Archive rôi nhưng ko thấy dùng đến cái này chỗ nào cả, mình cũng chưa tìm thấy, bạn có thể nói rõ hơn giúp mình ko?

Comment

Bạn kích đúp vào WinCC Online Trend Control.Vào tab Toolbar --> Keyboard Function
      -->Select time range.
      Như vậy trên toolbar sẽ có biểu tượng cái đồng hồ để lựa chọn khoảng thời gian muốn hiển thị online.
      Tạo Archive là để khai báo muốn lưu tag nào trong database của WinCC. Chỉ những tag được lưu trong database mới có thể xem được trong WinCC Online Trend/Table Control
      Giá trị mà nó hiển thị có chữ u ở sau là lúc đó WinCC không đọc được giá trị vì vậy nó lấy giá trị đọc được cuối cùng hoặc giá trị thay thế
      Đừng ngồi đó mà mong mọi việc tốt hơn, hãy làm mình tốt hơn
      Jim Rohn

Comment

Cảm ơn bạn Nobuhiro, nhưng cái đồng hồ đó nó chỉ hiển thị ngày tháng mà mình đang chạy Tag Logging khi mình làm thôi mà, cò dữ liệu mình muốn xem của các ngày trước, mình k thấy nó hiển thị.
        Làm thế nào để hiển thị giá trị cụ thể của các quạt nhỉ? Mình chưa rõ về cái Tag Logging này lắm. Bạn chỉ giúp mình nhé, thanks!

Comment

hic,sao ko có ai chỉ giúp mình thế? mọi người ko lên diễn đàn sao,sắp bảo vệ rồi,mà mình vẫn chưa biết cách lưu trữ như thế nào cả. Vấn đề là mình muốn lưu trữ lại số liệu hiển thi tình trạng của các quạt ở các ngày trước đó.
          Giúp mình với, please help me!

Comment

Giúp với! Mình đang dùng bộ WinCCV5.1, Bản này chạy rất tốt trên win2000SP2 nhận được license hiển thị là: External Tag: 211/License: 64K . Khi cài bản này trên WinXP-SP2 thì việc cài đặt và chạy chương trình bình thường nhưng không nhận được license mà chỉ chạy được ở chế độ Demo thôi, không biết vì sao. Ai biết chỉ giúp mình với, Thanhk!!!

Comment

Để bảo vệ dữ liệu những dữ liệu mà WinCC tự động lưu thông qua tag Logging thì bạn không thể nào xem offline được. Bạn chỉ có thể xem khi chương trình chạy runtime. Cách xem thì có nhiều cách. Một cách như tôi đã chỉ như trên, bạn có thể xem dữ liệu từ thời điểm này tới thời điểm kia. Cách này được WinCC hỗ trợ hoàn toàn, còn nếu không có thể tự lập trình truy xuất giá trị (cách này phức tạp hơn)
              Jim Rohn

Comment

Không biết WinCC có dùng các phần mềm đóng gói được không nhỉ? Ví dụ như sau khi làm xong thì mình muốn dùng các phần mềm đóng gói, gồm các file exe và các file đính kèm. Khi sử dụng thì không cần cài Wincc nữa, coi như đó làm một phầm mềm đầy đủ rồi.

Comment

Các file đính kèm có thể là các server hay client của Wincc, giông như mình làm trong VB ấy.

Comment

hi các bác!
                    em mới học về wincc.em dang co bài tập về phần report trong wincc.
                    lam sao để có thể in các sự kiện qua 1 máy in kim.

Comment

Hi moi người mình đang làm đồ án về wincc. Có phần thiết lập thuộc tính cho một đối tượng như ở dưới đây. Cho mình hỏi về tạo biến sự kiện "Event Name" là như thế nào mà mình làm hoài không ra.
                      Nhấn chuột phải vào nút đối tượng →
                      “Property” → “Property” →
                      “Geomertry” → “Possition X” →
                      Click chuột phải vào biểu tượng →
                      “CAction”. Lập trình tương tự tương
                      tự như cho nút ấn Start, tuy nhiên cần
                      phải tạo biến sự kiện “Event Name” là
                      250ms.
                      Mong các bác chỉ giúp em với!

Comment

prefix @

Mọi người cho mình hỏi, mình có kiếm được một số chương trình WinCC, mình thấy trước một số Tag, và Picture họ thêm dấu "@", không biết như thế có tác dụng gì?
                        VD: biến RunMotor thì họ viết là @RunMotor
                        hay một picture: @Overview1.PDL
                        Có ai biết xin chỉ hộ nhé!
                        Thank you!

Comment

các bác cho em hỏi.Sao em làm cái thông báo hình ảnh (picture ) trong graphic design thì trong mục control của ảnh lại không có phần "WinCC Alarm Control" trong khi bản của em là V6.2 hẳn hoi và đã đăng ký license .software của em có thiếu chức năng này.Mong các bác giúp em khắc phục.
                          Cám ơn .

Comment

Mình đã viết được chương trình lưu dữ liệu của Biến trong WinCC vào Excel nhưng mình chỉ lưu được khi mình nhấn nút có chương trình đó thôi, Bây giờ mình muốn nó trong một khoảng thòi gian nào đó (chẳng hạn như 1 phút) tự động lưu dữ liệu của biến đó vào Excel khi WinCC runtime, mà không Cần phải nhấn nút gì cả, Bạn nào có thể gợi ý cho mình với. Mình đang làm đồ án tốt nghiệp nên rất gấp! help me

Comment

Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
                              Mình đã viết được chương trình lưu dữ liệu của Biến trong WinCC vào Excel nhưng mình chỉ lưu được khi mình nhấn nút có chương trình đó thôi, Bây giờ mình muốn nó trong một khoảng thòi gian nào đó (chẳng hạn như 1 phút) tự động lưu dữ liệu của biến đó vào Excel khi WinCC runtime, mà không Cần phải nhấn nút gì cả, Bạn nào có thể gợi ý cho mình với. Mình đang làm đồ án tốt nghiệp nên rất gấp! help me
                              Chào bạn, bạn có thể làm theo hướng của mình nhé!

+ 1 bit gọi là "Trigger bit"
                              + Tạo 1 Action (C hay VBS tùy bạn), chỉnh sự kiện để Trig Action này là bit "Trigger bit" đó, theo 1 chu kỳ nhất định.

Vậy có thể hình dung như này, khi WinCC chạy Runtime, Action sẽ luôn được gọi sau 1 chu kỳ bạn đã định, việc đầu tiên của Action này là quét bit "Trigger bit" đó xem đang là 1 hay 0, nếu là 1 thì bạn gọi hàm thực thi việc lưu biến vào Excel.

Còn để Trigger bit đó ON hay OFF thì tùy bạn nhé, có thể là 1 nút nhấn hoặc set cho nó khi Start up = 1 luôn cũng được.

e-mail:

Comment

Nguyên văn bởi Q2T Xem bài viết
                                Mọi người cho mình hỏi, mình có kiếm được một số chương trình WinCC, mình thấy trước một số Tag, và Picture họ thêm dấu "@", không biết như thế có tác dụng gì?
                                VD: biến RunMotor thì họ viết là @RunMotor
                                hay một picture: @Overview1.PDL
                                Có ai biết xin chỉ hộ nhé!
                                Thank you!
                                Những dấu đấy là ký hiệu để phân biệt những tag và Picture được WInCC tạo ra sẵn, không phải là những cái người dùng tạo ra. Khi bạn tạo 1 project WinCC thì sẽ có sẵn 1 số tag hệ thống. Ví dụ tag tên của cơ sở dữ liệu, tên của server. Và nếu bạn tạo project WinCC kết hợp với project của STEP7 thì sẽ có sẵn một số Picture cho bạn. Các picture này đều có prefix là @
                                Jim Rohn

Comment

Về tác giả

Collapse

Q2T Tìm hiểu thêm về Q2T

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X