Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1 Project Wincc mẫu cho các bạn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nihongo Xem bài viết
    "so" = 6 có nghĩa gì vậy Pác Hac_Am?
    Cái này bạn đọc qua VB.
    Nó chính là giá trị trả về : 6 là YES !
    |

Comment

Chào các Pác.
      Em có vấn đề này mong các Pác xem xét cho.
      Chả là Em có một I/O field. để nhập một số nguyên nhưng số đó không quá 5 thì phải phải làm thế nào ạh?
      nếu value > 5 thì báo lỗi chương trình.
      Em thử viết code cho nó nhưng còn gặp nhiều cái chưa biết. Mong các Pác chỉ bảo.

Comment

Chào bạn hac_am2003!
        Mình đang làm luận văn về giao tiếp PLC s7-200 với biến tần G110+Encoder để điều khiển và thu thập các giá trị như: dòng,áp, chiều quay, tốc độ của động cơ và thể hiện trên WinCC. Nhưng mình chỉ mới bắt đầu tìm hiểu về WinCC thôi, bạn có thể chỉ cho mình cách thu thập các giá trị từ biến tần +encoder thông qua CPU 224 để thể hiện trên WinCC không! PLC giao tiếp biến tần qua chuẩn USS. Cám ơn bạn rất nhiều!
        PS: Mình thật sự không biết gì về lập trình VB và C cả!
        Mail:batista792008@gmail.com
        Địa chỉ: Ninh Kiều-Cần Thơ

Comment

Nguyên văn bởi ntloi79 Xem bài viết
          Chào bạn hac_am2003!
          Mình đang làm luận văn về giao tiếp PLC s7-200 với biến tần G110+Encoder để điều khiển và thu thập các giá trị như: dòng,áp, chiều quay, tốc độ của động cơ và thể hiện trên WinCC. Nhưng mình chỉ mới bắt đầu tìm hiểu về WinCC thôi, bạn có thể chỉ cho mình cách thu thập các giá trị từ biến tần +encoder thông qua CPU 224 để thể hiện trên WinCC không! PLC giao tiếp biến tần qua chuẩn USS. Cám ơn bạn rất nhiều!
          PS: Mình thật sự không biết gì về lập trình VB và C cả!
          đầu tiên là chuyện dùng s7 200 điều khiển cái con G110 = USS protocol nhá -> cái này thì bạn tham khảo topic này : http://www.dientuvietnam.net/forums/...t=21041&page=2
          còn giờ tới việc dùng WinCC hiển thị các giá trị dòng, áp......:
          + trong chương trình PLC thì bạn muốn hiển thị giá trị gì -> move giá trị đó vào 1 vùng nhớ PLC :
          ví dụ MB0 - áp; MB2 - dòng ....
          vì bạn dùng s7 200 thì muốn két nối với máy tính phải thông qua phần mềm pc access nhé., tìm trên diễn đàn đi nhé, có nhiều về nó lắm đấy.
          trong phần mềm pc access bạn tạo ra các Tag (nó là 1 biến dùng để liên kết với vùng nhớ của plc) có địa chỉ là MB0, MB2....
          mở Wincc ra, trong Tag Management, chọn add new driver -> chọn opc.chn-> set parameter -> chọn cái opc server bạn vừa tạo ra -> add các tag vào.
          Sau đó thì vẽ các picture, chọn io field, liên kết nó với các tag của nó.
          Nếu bạn chưa dùng wincc bao giờ thì hơi khó làm đấy.
          Tốt nhất là nếu bạn đọc duoc chút tiếng anh, mở help của wincc -> đọc phần getting started
          có gì chưa hiểu thì anh em sẽ giúp đỡ

Comment

Hi pác hac_am2003 !
            Pác cho em hỏi tí !
            Em muốn ghi lại tất cả hoạt động , tình trạng thiết bị hoạt động trong hệ thống qua Alarm Logging ( Dùng WinCC Alarm Control ) nhưng khi Runtime , theo dõi và ghi lại hoạt động của hệ thống thì ở bảng Event đó chỉ ghi được đến dòng thứ 213 là dừng lại , tịt ngóm . Mọi hoạt động của hệ thống sau đó không được ghi lại nữa.
            (Trước đấy em có nhấn vào Unlock/Lock Message khi Runtime , sau đó cũng chỉnh sửa lại như ban đâu nhưng nó vẫn tịt ngóm là sao hả pác ?)
            Pác chỉ giáo cho em cái !
            |

Comment

Hơ hơ ! Em tìm ra rồi ! Hóa ra là khi Nhấn vào Unlock/ Lock Message thì nó sẽ khóa sự kiện đó lại . Muốn ghi tiếp tục thì phải Unlock trở lại. hic hic !
              Nhưng có một số vấn đề em muốn pác chỉ giáo cho em :
              Thứ nhất : Trong bảng ghi sự kiện đó , em có cho ghi lại số lần khởi động ( hoặc Tắt ) động cơ. Tức là ghi lại số thao tác đóng ( mở ) động cơ ( thông qua số lần nhấn nút điều khiển đóng , cắt trên winCC ) , song có điều đặc biệt ở đây em chưa rõ là khi mình nhấn nút đóng động cơ thì trên wincc alarm control nó hiện liên tiếp 3 thông báo " đóng động cơ" ( 2 thông báo đầu ở giây thứ n , còn thông báo thứ 3 ở giây kế tiếp n+1). Cái này liệu có phải là do thời gian trễ truyền từ PC station xuống S7 300 không hả pác ? Và có thể khắc phục như thế nào để có thể chỉ đưa ra một thông báo duy nhất ? ( đỡ rườm rà )
              Thứ 2 : Em muốn đưa ra chuông cảnh báo khi động cơ gặp sự cố bằng cách dùng HORN trong wincc. Tức là : Khi có thông báo "động cơ gặp sự cố " thì sẽ có CÒI BÁO ĐỘNG reo lên.
              Em đã tạo ra một Tag " Coi" trong winCC ( Internal Tag) , sau đó trong Horn đã thiết lập Tag , Message Class kiểu ERRO ( trùng với kiểu thông báo) , rồi đã Add file Audio.wav. Song khi Runtime thì chỉ có mỗi thông báo mà chả thấy CÒI BÁO ĐỘNG đâu cả
              Pác chỉ giáo giúp em , xem có phải chú ý đến thủ tục j nữa không ?
              Cám ơn pác nhiều !
              |

Comment

Nguyên văn bởi Manhho86 Xem bài viết
                Hơ hơ ! Em tìm ra rồi ! Hóa ra là khi Nhấn vào Unlock/ Lock Message thì nó sẽ khóa sự kiện đó lại . Muốn ghi tiếp tục thì phải Unlock trở lại. hic hic !
                Nhưng có một số vấn đề em muốn pác chỉ giáo cho em :
                Thứ nhất : Trong bảng ghi sự kiện đó , em có cho ghi lại số lần khởi động ( hoặc Tắt ) động cơ. Tức là ghi lại số thao tác đóng ( mở ) động cơ ( thông qua số lần nhấn nút điều khiển đóng , cắt trên winCC ) , song có điều đặc biệt ở đây em chưa rõ là khi mình nhấn nút đóng động cơ thì trên wincc alarm control nó hiện liên tiếp 3 thông báo " đóng động cơ" ( 2 thông báo đầu ở giây thứ n , còn thông báo thứ 3 ở giây kế tiếp n+1). Cái này liệu có phải là do thời gian trễ truyền từ PC station xuống S7 300 không hả pác ? Và có thể khắc phục như thế nào để có thể chỉ đưa ra một thông báo duy nhất ? ( đỡ rườm rà )
                Thứ 2 : Em muốn đưa ra chuông cảnh báo khi động cơ gặp sự cố bằng cách dùng HORN trong wincc. Tức là : Khi có thông báo "động cơ gặp sự cố " thì sẽ có CÒI BÁO ĐỘNG reo lên.
                Em đã tạo ra một Tag " Coi" trong winCC ( Internal Tag) , sau đó trong Horn đã thiết lập Tag , Message Class kiểu ERRO ( trùng với kiểu thông báo) , rồi đã Add file Audio.wav. Song khi Runtime thì chỉ có mỗi thông báo mà chả thấy CÒI BÁO ĐỘNG đâu cả
                Pác chỉ giáo giúp em , xem có phải chú ý đến thủ tục j nữa không ?
                Cám ơn pác nhiều !
                1) Việc hệ thống xử lý Action khi bạn tạo trigger cho nó chiếm nhiều hay ít tài nguyên của máy tính là do thời gian xử lý, số dòng lệnh. Vì vậy tốt nhất không dùng số lần ấn nút tạo sự kiện, vì lỡ bạn ấn 1 chưa tác dụng, rồi chơi thêm lần nữa là sai hết cả. Cái này tốt nhất là dùng counter của PLC đếm sườn lên. Còn chuyện bạn hỏi vì sao thì phải hỏi cái Action của bạn có làm hệ thống xử lý chậm hay không thôi. Còn chuyện giao tiếp WinCC với PLC mà chúng ta thường học là MPI -> tốc độ chậm lắm, chỉ dùng để lập trình thôi. Khi chạy máy thực tế thì dùng Card PCI như CP5611 hay 5613.....
                2) Vấn đề dùng HORN cũng hay, và mình chưa làm. Lý do đơn giản là trong hệ thống vận hành máy móc ở Việt Nam, độ ồn không cho phép bạn nghe dược bản nhạc hay cảnh báo do loa cỡ nhỏ tạo ra. Nên nếu bạn thích thì thử chơi chơi cho vui thôi, không cần nghiên cứu sâu làm gì.
                Hãy bỏ thời gian tìm hiểu các chức năng thực dụng hơn : SERVER/CLIENT, cơ sở dữ liệu SQL, Redundancy,......

Comment

Chào các bác! Mình đang về phần alarm mình thông báo trạng thái hoạt động của động cơ trong hai dòng 1 khi động cơ chạy thì báo hoạt động, còn dòng 2 là báo dộng cơ ngưng. nhung khi Runtime thì nó chỉ xuất hiện dòng thông báo 1, cho dù mình đã tắt hay mở động cơ các bác giúp mình với!

Comment

Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
                    Chào các bác! Mình đang về phần alarm mình thông báo trạng thái hoạt động của động cơ trong hai dòng 1 khi động cơ chạy thì báo hoạt động, còn dòng 2 là báo dộng cơ ngưng. nhung khi Runtime thì nó chỉ xuất hiện dòng thông báo 1, cho dù mình đã tắt hay mở động cơ các bác giúp mình với!
                    Bạn hãy định dạng lại khối bản tin User text block ( Chỉ cần click đúp rồi ok) , sau đó Save lại lần nữa. Hơn nữa trong việc thiết lập thông báo cần đảm bảo "Message Tag" là chính xác!
                    |

Comment

Nguyên văn bởi hac_am2003 Xem bài viết
                      Tất nhiên là có. Cách trên để tránh tuyệt đối việc chỉnh sửa không chỉ WinCC mà có thể nhiều thành phần khác của Win có thể ảnh hưởng tới hệ thống.
                      Vẫn là User Administrator, bạn đọc trong phần help đi. Chú ý là cấu hình nếu user nào của windows mà ko thuộc nhóm HMI thì cũng sẽ ko dùng được.
                      Đó là 1 cách, nếu bạn vẫn ko dùng được thì dùng cách khác là chỉ cho phép đọc dữ liệu từ project. Vì khi chỉnh sửa muốn chạy runtime thì luôn luôn phải lưu lại, ta ko cho quyền lưu là ok mà. Bảo vệ dữ liệu kiểu này thì chắc bạn qua diễn đàn về tin học, thủ thuật windows sẽ có nhièu mẹo cho bạn.
                      Hi pác !
                      Pác cho em hỏi lại một chút ! Trong bài viết trên pác có nói : " Chỉ cho phép đọc dữ liệu từ project " và không cho thực hiện thao tác Save.
                      Pác có thể chỉ giáo cho em cách thực hiện được không ?
                      |

Comment

Chào các bác! Trong WinCC mình đã liên kết được Data của nó với Excel, nhưng mình không biết làm sao để load được file Excel đó vào trong Grapgics design của Wincc để khi runtime thì có thể xem được dữ liệu của file Excel đó trên wincc runtime các bác có hướng giải quyết vấn đề này không? giúp em với!!!

Comment

Chào các bác! Trong WinCC mình đã liên kết được Data của nó với Excel, nhưng mình không biết làm sao để load được file Excel đó vào trong Grapgics design của Wincc để khi runtime thì có thể xem được dữ liệu của file Excel đó trên wincc runtime các bác có hướng giải quyết vấn đề này không? giúp em với!!!
                          Em cũng đang tìm hiểu vấn đề này !
                          Có pác nào biết . chỉ giáo cho tụi em với !
                          Thanks !
                          |

Comment

dùng đối tượng OLE của WinCC trong Graphic đó. Bạn mở mục Help ra sẽ thấy phần OLE này.

Comment

Nguyên văn bởi hac_am2003 Xem bài viết
                              dùng đối tượng OLE của WinCC trong Graphic đó. Bạn mở mục Help ra sẽ thấy phần OLE này.
                              Cảm ơn bác đã chỉ giáo! nhưng mình đã làm rồi nhưng vẫn không được trong lúc runtime thì cái Forl của thằng Excel không còn nữa, và thêm một vấn đề nửa là sử dụng cái OLE đó không tự cập nhật dử liệu vào trong quá trình Runtime! Bác có hướng nào khác không hay bác nào đã làm được thì giúp mình nha! Thank

Comment

Chào các bác! Mình tạo một Project trong Graphics Design mình muốn lấy trạn thái kết nối giữa WinCC và PLC để hiện thị lên ( Vẻ vòng tròn để hiển thị khi WinCC và PLC connect thì cho nó hiện lên màu đỏ còn khi dicconnect thì hiện lên màu đen) nhưng mình không biết lấy như thế nào các bác giúp mình với! Help me!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

hac_am2003 Crazy Chicken Tìm hiểu thêm về hac_am2003

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X