Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1 Project Wincc mẫu cho các bạn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
    Cảm ơn bác đã chỉ giáo! nhưng mình đã làm rồi nhưng vẫn không được trong lúc runtime thì cái Forl của thằng Excel không còn nữa, và thêm một vấn đề nửa là sử dụng cái OLE đó không tự cập nhật dử liệu vào trong quá trình Runtime! Bác có hướng nào khác không hay bác nào đã làm được thì giúp mình nha! Thank
    Bạn xem lại đi vì mình làm được ngon lành !
    |

Comment

Nguyên văn bởi Manhho86 Xem bài viết
      Bạn xem lại đi vì mình làm được ngon lành !
      Bạn làm đươc rồi hả mà bạn chọn loại OLE gì không? Bạn nói rõ hơn về phần này giúp mình nhé mình đang cần gấp! cám ơn bạn và mọi người trước nha!

Comment

Nguyên văn bởi phap_nguyen Xem bài viết
        Bạn làm đươc rồi hả mà bạn chọn loại OLE gì không? Bạn nói rõ hơn về phần này giúp mình nhé mình đang cần gấp! cám ơn bạn và mọi người trước nha!
        Microsoft Excel Office Worksheet
        Nếu không được chắc bạn cần chú ý đến việc cài đặt Font
        |

Comment

Microsoft Excel Office Worksheet
          Nếu không được chắc bạn cần chú ý đến việc cài đặt Font
          Mình đã làm thử với cái OLE ma bạn nói nhưng mà mình không biết phải làm như thế nào đễ load dược cái file Exxcel đa có săn bên ngoài vào cả! mục đích của mình là khi Runtime thì nó sẻ tạo ra một file EXcel ( chẳng hạn như Report.xls) trên ổ đỉa và sau đó nó sẻ load cái file Report để người giám sát hệ thống có thể xem file excel đó trực tiếp từ Wincc runtime. Mình đả cố gắng làm đủ cách nhưng nó vẫn không hiển thị được! bạn có thể nói ro hơn về cái này không hoặc bạn có thể post cái project làm về vấn đề này lên cho mình và mọi người tham khảo với!

Comment

sự khác nhau của cổng Profibus DP và MPI?

Em có một thắc mắc mà không giải đáp được mong các Anh/Chị chỉ bảo:
            trên PLC S7 - 300 có cổng profibus DP nó giống và khác với cổng MPI trong WinCC như thế nào ạ? tại sao người ta sử dụng cổng MPI mà không dùng cổng Profibus DP?
            Xin cám ơn anh/chị.

Comment

Em cũng đang gặp vấn đề này mong các bác chỉ giáo ạ,..

Comment

Hi pác hac_am2003 !
                Đã lâu em không ghé qua Topic này , nay gặp vấn đề nhỏ mong pác chỉ giáo giúp em !
                “ Vấn đề phân quyền điều khiển em đã thiết lập Username và Password trong User Administrator để cấp cho công nhận vận hành theo từng cấp khác nhau nhưng em muốn hỏi pác là làm thế nào để một người đã được cấp Account(do mình thiết lập) có thể tùy ý thay đổi Password của họ từ màn hình Runtime “
                |

Comment

Hi pác hac_am2003 !
                  Đã lâu em không ghé qua Topic này , nay gặp vấn đề nhỏ mong pác chỉ giáo giúp em !
                  “ Vấn đề phân quyền điều khiển em đã thiết lập Username và Password trong User Administrator để cấp cho công nhận vận hành theo từng cấp khác nhau nhưng em muốn hỏi pác là làm thế nào để một người đã được cấp Account(do mình thiết lập) có thể tùy ý thay đổi Password của họ từ màn hình Runtime “
                  uhm, cũng lâu lâu rồi không viết trả lời các bạn rùi. Dạo này nhiều việc quá nên quên mất. Hí
                  Vấn đề mà bạn hỏi thì vẫn có thể làm được = cách khi người muốn thay đổi mật khẩu thì từ Runtime gọi ngược lại chương trình User Aministrator đó và thay đổi -> Cách này không an toàn thì chẳng khác gì công nhân là Admin rồi.
                  Cách khác là bạn tự tạo giao diện hộp thoại riêng, rồi viết code = VBS thay đổi mật khẩu. Mình nhớ là trên diễn đàn đã có nói vấn đề này rồi. Tìm lại nhé.
                  Còn vấn đề mấy bạn hỏi làm sao chơi thằng Excel đó : muốn load được file vào WinCC khi chạy thì có nhiều cách : đơn giản nhất là bạn có thể dùng OLE đó và thêm đoạn code mở file đó ra. Cái này đọc help phần VBS có ví dụ mã code : ghi dữ liệu lên file Exel có sẵn, cũng như là đọc... Chịu khó đọc help nhé.

Comment

Nguyên văn bởi hac_am2003 Xem bài viết
                    uhm, cũng lâu lâu rồi không viết trả lời các bạn rùi. Dạo này nhiều việc quá nên quên mất. Hí
                    Vấn đề mà bạn hỏi thì vẫn có thể làm được = cách khi người muốn thay đổi mật khẩu thì từ Runtime gọi ngược lại chương trình User Aministrator đó và thay đổi -> Cách này không an toàn thì chẳng khác gì công nhân là Admin rồi.
                    Cách khác là bạn tự tạo giao diện hộp thoại riêng, rồi viết code = VBS thay đổi mật khẩu. Mình nhớ là trên diễn đàn đã có nói vấn đề này rồi. Tìm lại nhé.
                    Còn vấn đề mấy bạn hỏi làm sao chơi thằng Excel đó : muốn load được file vào WinCC khi chạy thì có nhiều cách : đơn giản nhất là bạn có thể dùng OLE đó và thêm đoạn code mở file đó ra. Cái này đọc help phần VBS có ví dụ mã code : ghi dữ liệu lên file Exel có sẵn, cũng như là đọc... Chịu khó đọc help nhé.
                    Cám ơn pác đã chỉ giúp em !
                    Vấn đề viết code bằng VBS em sẽ tiếp tục tìm hiểu , nhưng trước tiên pác có thể chỉ giúp em cách gọi ngược lại chương trình User Administrator từ màn hình Runtime với !
                    |

Comment

Việc gọi User Administrator từ màn hình Runtime em đã làm được rồi ! giờ sẽ tìm hiểu bằng việc sử dụng Script !
                      Nhưng có một vấn đề mong pác chỉ giúp : "Làm thế nào để hiển thị được thông tin của User đang truy nhập trên màn hình Rutime như : Tên của User đó , trạng thái hiện tại là Login hay đã Logout rồi..."
                      |

Comment

Việc gọi User Administrator từ màn hình Runtime em đã làm được rồi ! giờ sẽ tìm hiểu bằng việc sử dụng Script !
                        Nhưng có một vấn đề mong pác chỉ giúp : "Làm thế nào để hiển thị được thông tin của User đang truy nhập trên màn hình Rutime như : Tên của User đó , trạng thái hiện tại là Login hay đã Logout rồi..."
                        - Tên user đăng nhập được lưu trong internal tag @CurrentUser
                        - Nếu giá trị của tag đó khác rỗng thì có nghĩa là User đang đăng nhập, ngược lại thì đã logout
                        Viet Nguyen
                        AC2/K47-hut

Comment

Nguyên văn bởi hero_ac Xem bài viết
                          - Tên user đăng nhập được lưu trong internal tag @CurrentUser
                          - Nếu giá trị của tag đó khác rỗng thì có nghĩa là User đang đăng nhập, ngược lại thì đã logout
                          Em đang bước đầu làm về WinCC nên cũng chưa rõ ý của pác lắm !
                          Pác có thể chỉ rõ từng bước cơ bản thực hiện giúp em được không ?
                          |

Comment

Nguyên văn bởi hac_am2003 Xem bài viết
                            Mình thấy nhiều bạn hay có thắc mắc về sử dụng, tạo giao diện, thủ thuật trong WinCC nên mình tạo 1 project cho mấy bạn tham khảo, tải về nhé, trước khi dùng thì đổi tên máy tính đi nhé. Một số tính năng được sử dụng :
                            + Vô hiệu hóa các phím tắt Ctrl Alt DEl,.....
                            + Sử dụng Tag Logging để lưu trữ dữ liệu, hiển thị dưới dạng đồ thị và dạng bảng số
                            + Thực hiện lệnh in ấn dữ liệu đã lưu dạng đồ thì, có thể in theo những lựa chọn : theo thời gian, theo chu kỳ.....
                            + Ứng dụng thuộc tính layer trong việc ẩn hiện nhiều đối tượng
                            + Tạo hộp thoại tương tác với người dùng khi thoát chương trình (cái này khá hay)
                            + Ứng dụng User Administrator trong việc phân quyền quản trị, vận hành hệ thống (Cái này bạn sẽ phải làm như sau để dùng :
                            - trong giao diện, góc bên trái có chữ Copyright@ by Giang, khi bạn chuột trái vào chữ đó thì sẽ có thông báo rằng bạn không đủ quyền truy nhập
                            - muốn truy nhập được thì bạn làm như sau : ấn tổ hợp phím Ctrl + G -> nhập tên Giang, mật khẩu 123456, khi đó bạn có thể chuột trái vào chữ đó
                            Tính năng phân quyền này mình chỉ tạo cho object chữ này thôi, nó là gợi ý cho các bạn tạo ra hệ thống có sự phân quyền quản trị nhé )
                            CÁC BẠN CỨ CHÂM KÍU, CÓ GÌ THÌ CÙNG POST LÊN ĐÂY, CHÚNG TA CÙNG THẢO LUẬN ĐỂ CÓ NHIỀU ỨNG DỤNG HAY NHÉ.
                            link down load project nè :
                            http://www.mediafire.com/?mnfyozwnng2
                            Em có mở project của bác, project của bác dùng font gì vậy? Em mở bị lỗi font toàn ra dấu ????
                            Bác cho em hỏi, em cũng đang tìm hiểu cái wincc này, em chưa hiểu lắm về việc sử dụng Tag nội và Tag ngoại. Em có đọc qua "tài liệu winCC tiếng Việt" chưa họ không nói rõ lắm, chỉ chủ yếu là giải thích trong phạm vi các Project thôi.
                            Mong bác chỉ giáo giúp em tiếp cận winCC như thế nào

Comment

Nguyên văn bởi vankhoakmt Xem bài viết
                              Em có mở project của bác, project của bác dùng font gì vậy? Em mở bị lỗi font toàn ra dấu ????
                              Bác cho em hỏi, em cũng đang tìm hiểu cái wincc này, em chưa hiểu lắm về việc sử dụng Tag nội và Tag ngoại. Em có đọc qua "tài liệu winCC tiếng Việt" chưa họ không nói rõ lắm, chỉ chủ yếu là giải thích trong phạm vi các Project thôi.
                              Mong bác chỉ giáo giúp em tiếp cận winCC như thế nào
                              hic, lâu rồi không xem lại cái project ấy rồi. Trong đó có viết tiếng việt nhỉ -> bạn thử cài font Vn.Arial hay font Vn. nào đó. Còn mấy cái tiếng anh kia thì chỉ là font của windows bình thường thôi : Arial hay Ms Sanserif gì đó.
                              Tag nội và Tag ngoại
                              Tag nội (Internal Tag) : bản chất thì nó là các biến trung gian được tạo ra để có thể lưu trữ giá trị mà biến này được khởi tạo ngay khi mở project (khác với các biến khai bao khi viết action- các đoạn code khi viết VBS hay C, các biến này chỉ được cấp phát bộ nhớ khi ta gọi action đó ra thôi). Tag nội được sử dụng khi cần lưu trữ số liệu, xử lý số liệu trong khi chạy runtime, khi thoát runtime thì các Tag nội này mất giá trị.
                              Tag ngoại (External tag) : tương tự như TAg nội thì nó cũng là các biến được tạo ra, điểm khác nhau cơ bản giữa 2 loại là : Tag ngoại là cầu nối giữa giao diện vận hành và các thiết bị như PLC, Bộ điều khiển,,,,,. Tức là các Tag này đựoc tạo ra với kiểu dữ liệu (Byte, Word...) phù hợp với dữ liệu của thiét bị mà ta muốn trao đổi. Một điều nữa là các Tag ngoại được cấp phát bộ nhớ khi chạy Runtime và giá trị khởi tạo của nó là giá trị của dữ liệu của thiết bị tại thời điểm đó.

Comment

đây là những công trình tôi đã làm
                                Hệ thống điều chế bột giấy

Hệ thống xử lý nước ngưng

Last edited by nglong24; 03-03-2010, 21:29.
                                Tài liệu BMS,PLC,Chiếu sáng clipsal c-bus2
                                http://wwww.kimlongphat.vn
                                https://www.facebook.com/profile.php?id=100018588940007

Comment

Về tác giả

Collapse

hac_am2003 Crazy Chicken Tìm hiểu thêm về hac_am2003

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X